JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAONESHO YA KIMATAIFA YA NANENANE 2025

IFAHAMU SEKTA YA MIFUGO NA UVuvi KUPITIA VIPEPERUSHI
MBALIMBALI VYA TAASISI, IDARA NA VITENGO VILIVYOPO CHINI YA
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI



BODI YA NYAMA TANZANIA

1.0UTANGULIZI
Bodi ya Nyama Tanzania imeundwa chini ya Sheria ya Nyama Namba 10 ya Mwaka 2006 na kuzinduliwa tarehe 14 Novemba 2008. Bodi imepewa mamlaka

ya kusimamia utekelezaji wa Sheria ya nyama kwa lengo la kuweka misingi madhubuti ya kiutawala ili kuhakikisha uzalishaji, usindikaji na biashara ya
nyama na bidhaa zake unazingatia viwango vya ubora ili kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje.

2.0DIRA:
Kuwa “Bodi yenye uwezo wa kuiendeleza tasnia ya nyama kwa ufanisi ili kuhimili ushindani katika soko ifikapo mwaka 2025”.

3.0DHAMIRA:
“Kuhamasisha, kuratibu kazi za wadau,kuendeleza kwa ubunifu na kusimamia mwenendo wa ukuaji wa tasnia ya nyama ili kuzalisha nyama na bidhaa za

nyama zenye ubora wa hali ya juu na kuchangia pato la Taifa”.

4.0 MAADILI YA BODI
Katika kuhakikisha kwamba wadau wetu wanapata huduma bora, Bodi ya Nyama Tanzania inatekeleza majukumu yake kwa kuzingatia maadili yafuatayo:
Uwazi:- Kutoa huduma zote kwa uwazi kwa kutoa taarifa sahihi ya huduma zinazotolewa na taratibu za upatikanaji wa huduma husika.
Uaminifu:- Kutoa huduma kwa uadilifu na uaminifu wa hali ya juu.
Kulenga wadau:- Mazingira ya rafiki, kutoa nafasi kwa wadau kutoa hoja zao na kutoa huduma inayokidhi matarajio ya wadau wetu.
Huduma iliyobora:- Kutoa huduma ya kusimamia, kuendeleza na kuratibu kazi za wadau kwa weledi, uwazi na uadilifu ili kufanikisha lengo tarajiwa.
Uwajibikaji:- Kutoa huduma na kutekeleza majukumu ya Bodi kwa kuzingatia kanuni na miongozo. Kutobagua: - Kutoa huduma sawa na kwa heshima kwa

wadau wote bila ubaguzi wa aina yoyote.

5.0 WIGO
Bodi ya Nyama Tanzania inafanya kazi na kutoa huduma kwa wadau wote wa tasnia ya nyama Tanzania Bara ikiwa ni pamoja na:-

Wafugaji wa mifugo ya aina zote (Ng’ombe, Mbuzi, Kondoo, Kuku, Nguruwe na wanyama wengine wafugwao) na vikundi vyao;

Wasindikaji na wazalishaji wa bidhaa za nyama (Wachinjaji, wenye bucha na maduka ya nyama, wenye viwanda vya kusindika bidhaa za nyama) na vikundi

vyao;

Wafanyabiashara wa mifugo, nyama na bidhaa zake na vikundi vyao; Walaji (hoteli za kitalii, maduka maalum na walaji wa nyumbani) na vikundi vyao;
Wasambazaji wa pembejeo za mifugo (chakula cha mifugo, vifaa vya uchinjaji na ukataji nyama, madawa) na vikundi vyao;



Mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs) yanayojishughulisha na maendeleo ya zao la nyama;
Taasisi za kiserikali zinazojishughulisha na maendeleo ya tasnia ya nyama;

Wizara zinazoshughulika na maendeleo ya sekta ya Mifugo (Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (PO-RALG),Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Wizara ya Viwanda na Biashara na Wizara ya Fedha na Mipango).

6.0 MAJUKUMU YA BODI
Majukumu ya Bodi ya Nyama Tanzania yameainishwa kwa kirefu katika Kifungu Na. 10 (a) — ((w) cha Sheria ya Nyama Na. 10 ya Mwaka 2006 kama

yalivyoidhinishwa na Bunge Tukufu la Tanzania na kuridhiwa na Rais Desemba 2006, kwa kifupi ni;

6.1 Kuhamasisha, kuendeleza tasnia na kuratibu biashara ya nyama

Kumshauri Waziri juu ya masuala yote ya sera na mikakati ya kuendeleza tasnia ya nyama;
Kuhamasisha uzalishaji wa mifugo na nyama kwa kutumia teknolojia sahihi ili kukidhi viwango vya soko la ndani na nje ya nchi;
Kuandaa na kutekeleza mpango mkakati wa kuendeleza mpango mkakati wa kuendeleza tasnia ya nyama nchini;

Kukusanya ,kuchambua, kuhifadhi na kusambaza taarifa na takwimu muhimu zitakazosaidia kuboresha au kuongeza uzalishaji ,uwekezaji, usindikizaji

na masoko;

Kuhamasisha uundaji na uimarishaji wa vikundi na vyama vya wadau katika tasnia ya nyama.



PICHA YA NYAMA

6.2 Kusimamia na kudhibiti ubora wa mifugo ,nyama na bidhaa zake

Kufanya kazi za kusimamia na udhibiti wa tasnia ya nyama kwa kwa mujibu wa sheria ya nyama namba 10 ya mwaka 2006;
Kuhakikisha wadau wanazalisha mifugo, nyama na bidhaa zake kwa kuzingatia viwango vya ubora vya kitaifa na kimataifa;

Kwa kushirikiana na taasisi zinazohusika na udhibiti wa ubora , kudhibiti viwango vya ubora vya uzalishaji wa mifugo , nyama na bidhaa zake.




6.2 Kutafuta, kuendeleza na kufuatilia masoko ya mifugo, nyama na bidhaa zake ndani na nje ya nchi
Kujenga uwezo wa ushindani wa kibiashara miongoni wa wadau wa tasnia ya nyama;

Kutafuta masoko ya mifugo, nyama na bidhaa zake ndani na nje ya nchi na kuwaunganisha wadau wote waliosajiliwa na Bodi ya Nyama;

Kufanya utafiti wa masoko ya mifugo,nyama na bidhaa zake na kuyaendeleza ;

Kuhamasisha ubia kati ya sekta ya umma na binafsi na kufuatilia mikataba ya masoko kati ya wazalishaji na wafanyabiashara , wasindikaji na
kusuluhisha pale inapotokea kutoelewana baina yao.

PICHA YA SOSEIJI

6.3 Kufanya ushawishi na utetezi wa wadau kwa tasnia ya nyama
Kufanya ushawishi na utetezi wa wadau wa sekta ya nyama katika mikutano na makongamano yanayolenga kuboresha biashara ya nyama ndani na
nje ya nchi;

Kutafuta ufumbuzi wa kero za wadau za ndani ya tasnia na kushawishi mabadiliko chanya ya sera ndani ya taasisi au serikali ili kuzipatia ufumbuzi.

7.0JINSI MAJUKUMU YANAVYOTEKELEZWA
Majukumu ya Bodi yanatekelezwa kwa:



Kushirikiana na Mamlaka za Serikali za Mitaa ,Taasisi na Wizara mbalimbali za Serikali;

Kushirikiana na wadau wa tasnia ya nyama wakiwemo; na vyama vya kitaifa vya wadau vya uwazalishaji mifugo, wafanyabiashara wa mifugo, nyama na

bidhaa zake,wasindikaji na walaji wa nyama.

8.0HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA BODI
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Usajili wa wadau na kazi zao;

Kutafuta na kuwaunganisha wadau wa tasnia ya nyama na masoko;

Kutoa taarifa mbalimbali kuhusu uzalishaji wa nyama na fursa za masoko;

Kuwaunganisha wadau na watoa huduma katika sekta ya mifugo na nyama;

Kutoa ushauri kwa wadau kuhusu mikataba ya kibiashara katika uzalishaji na au usindikaji;

Kutoa taarifa za maeneo ya uwekezaji katika tasnia ya nyama;

Kuwezesha upatikanaji wa teknolojia sahihi na kutoa ushauri wa matumizi sahihi ya teknolojia hizo katika tasnia ya nyama;
Kutoa taarifa za utafiti na ushauri wa kitaalamu kwa masuala yote yanayohusiana na tasnia ya nyama;

Kusimamia ubora wa nyama ndani nha nje ya nchi;

Kutoa ushauri elekezi katika masuala yanayohusiana na mifugo, nyama na bidhaa zake;

Kutoa miongozo ya mafunzo kwa wadau kuhusu uzalishaji, usindikaji, uuzaji na ulaji wa nyama bora na salama;

Kuandaa maonesho ya nyama kwa lengo la kuelimisha na kueneza teknolojia mpya kwa wadau;

Kuwakilisha wadau katika mikutano na makongamano ya kitaifa na kimataifa yanayohusiana na masuala ya nyama; Kutatua migogoro inayojitokeza
miongoni mwa wadau wa tasnia ya nyama;

Kujengea uwezo vikundi na vyama vya wadau.

MAWASILIANO:

Msajili Bodi ya Nyama Tanzania

Area D, Mtaa wa Ndungai , Barabara ya Magufuli, Plot Na. 17 S.L.P 1344, Dodoma. Simu: +255 734 986291 Barua Pepe: info@tmb.go.tz Tovuti:
www.tmb.go.tz Kanda ya Mashariki-Dar es Salaam 0734 996 273 Kanda ya Ziwa-Mwanza 0734 996 274 Kanda ya Kaskazini-Arusha 0734 996 215
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini-Mbeya 0734 996 216 Kanda ya Magharibi-Tabora 0734 996 217 Kanda ya Kati-Dodoma 0734 996 218

USAJILI WA WADAU WA TASNIA YA NYAMA

Huduma za Usaijili na maombi ya Vibali zinafanyika kwa njia ya Mtandao kupitia www.tmb.go.tz

1.1 Lengo



http://www.tmb.go.tz/

Kutambua shughuli za wadau na kuwawezesha kushiriki kikamilifu katika kuendeleza tasnia ya nyama kuanzia kwenye uzalishaji, usindikaji, biashara ya
mifugo, nyama na bidhaa zake.

2.0 WADAU WATAKAOSAIJILIWA

Wadau wote wanaofanya shughuli za kibiashara katika hatua mbalimbali za mnyororo wa thamani wa nyama wakiwemo wadau waliosajiliwa na Sheria nyingine
za Magonjwa ya Mifugo Na. 17 ya Mwaka 2003, Sheria ya Maeneo ya Malisho na vyakula vya Mifugo Na. 13 ya Mwaka 2010, Sheria ya Utambuzi, Usajili na
Ufuatiliaji Na. 12 ya Mwaka 2010 watatambuliwa na kusajiliwa.

2.1 Makundi ya wadau wanaotakiwa kusajiliwa:-

1. Wafugaji wa kibiashara wa mifugo ya nyama ya aina zote;

2. Wamiliki wa Minada/Masoko ya mifugo;

3. Dalali’/Mwendesha Mnada;

4. Mfanyabiashara wa jumla na au rejareja wa Mifugo, nyama na bidhaa za nyama ndani na nje ya nchi;
5. Vyama vya wadau vinavyotambulika kisheria;

6. Wamiliki wa mashamba makubwa (ranchi);

7. Wasindikaji;

8. Waagizaji wa nyama na bidhaa zake;

9. Wasambazaji wa pembejeo za nyama, watengenezaji wa mashine za uzalishaji wa nyama na waagizaji wa pembejeo;
10. Wasambazaji wa nyama;

11. Wanenepeshaji wa mifugo;

12. Wachoma Nyama na Waendeshaji matamasha ya nyama choma;

13. Wahifadhi wa nyama na bidhaa za nyama;

14. Wakala wa biashara ya nyama na bidhaa za nyama;

15. Machinjio

16. Maduka ya nyama

17. Na mdau yeyote ambaye hakutajwa chini ya kanuni.

2.1.1 Mfugaiji



Awe na eneo la ufugaji linalotambulika naMamlaka za Serikali za Mtaa, awe na anuani ya kudumu;

Awe mfugaji anayefuga kwa lengo la kufanya biashara;

Mwenye mifugo isiyopungua ng’ombe 5, mbuzi 20, kondoo 20, nguruwe 15 na kuku 100 kwa mwaka na anayefuga kibiashara
2.1.2 Minada ya mifugo

Mnada wa awali, upili au mpakani ulioanzishwa kisheria; na

Mnada uliokaguliwa na kukidhi mahitaji ya miundombinu ikiwemo mizani, eneo la kupumzisha mifugo, kiringe cha kunadishia.
2.1.3 Mwendesha Mnada/Dalali

Awe mwenye elimu ya kiwango kisichopungua cheti cha mifugo na uzoefu katika biashara ya mifugo; na

Awe ameteuliwa na mamlaka husika na kutambulika na wadau

2.1.4 Mfanyabiashara wa Jumla na rejareja wa mifugo na nyama ndani na nje ya nchi

* Awe na anuani pamoja na leseni ya biashara;

¢ Awe na eneo la biashara linalokidhi viwango

2.1.5 Vyama vya Wadau

¢ Viwe vimesajiliwa kisheria;

¢ Viwe na Katiba;

¢ VViwe na ofisi yenye watendaji na inafanya kazi;

¢ Viwe na vyanzo mbali mbali vya mapato na benki akaunti; na

¢ Viwe vinafanya mikutano kwa mujibu wa katiba yake.

2.1.6 Mashamba ya kati na makubwa/Ranchi

¢ Liwe eneo la ardhi linalotambulika na kumilikiwa kisheria, liwe na anuani;

¢ Liwe na uwezo wa kuweka mifugo isiyopungua 50 ng’ombe, mbuzi 300, kondoo 300, nguruwe 100 au kuku 1,000 kwa mwaka; na

e Shamba na mifugo liwe limesajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatili- aji na kutunza kumbukumbu zake kwa ajili ya ufuatiliaji.



SHAMBA LA MIFUGO

2.1.7 Wadau wengine

*Wadau wengine ambao vigezo vyao havikufafanuliwa watasajiliwa kulingana She- ria ya Magonjwa ya Mifugo, Maeneo ya Mali sho na Vyakula vya Mifugo na
Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji.

Bodi ya Nyama itasajili wadau hao kwa lengo la kuratibu shughuli zao katika kuendeleza zao la nyama.

2.2 Hatua za usajili
¢ Mdau atafanya maombi ya kusajiliwa kwa eneo lake, Pamoja na kuambatanisha nyaraka zinazohitajikakupitia mfumo wa mimis.mifugo.go.tz
¢ Baada ya maombi kupokelewa yatapitiwa kuangalia usahihi wa taarifa na nyaraka zilizowasilishwa. Ikiambatana na ukaguzi katika eneo aliloomba kusajiliwa

¢ Baada ya kuridhika kwamba mwombaji amekidhi vigezo vya usajili vya udau husika atapatiwa namba ya malipo ya usajili (Control number) na kisha kupata
cheti cha usajili wa bodi ya nyama.

3.0 FAIDA ZA KUJISAJILI



eKutambulika na kuwa mdau halali wa tasnia ya nyama;

eKutambulika kwa shughuli anazofanya na kushiriki katika mipango ya kuendeleza tasnia ya nyama;

eKurahisisha upatikanaji wa soko la mifugo, nyama na bidhaa zake;

eKurahisisha uratibu wa shughuli za kuendeleza tasnia ya nyama (uzalishaji wa mifugo, nyama na bidhaa zake);

eKurahisisha ufuatiliaji wa ubora na usalama wa nyama na mazao yake kwa afya ya mlaji

eKuhakikisha upatikanaji wa mbinu na teknolojia sahihi za uzalishaji wa nyama bora;

*Kuwa na mawasiliano mazuri ya kibiashara kati ya wadau mbali mbali na kufahamu mabhitaji ya soko na uwezo wa kuhudumia mabhitaji hayo;

eKuwa na mazingira mazuri ya ushindani wa haki kibiashara; na

¢ Kukubalika kwa bidhaa za mdau katika soko

e Mdau atakayepata usaijili atalipa ada yausaijili kwa njia ya mfumo wa malipo serikalini GePG kulingana na shughuli zake na kupata cheticha usajili;

¢ Cheti cha usajili hakihamishiki isipokuwa kwa idhini ya Bodi ya Nyama Tanzania;

¢ Endapo kutakuwa na mabadiliko ya anuani, maombi ya kubadilisha cheti yatumwe katika ofisi ya Msajili ndani ya siku 45;

* Endapo cheti cha usajili kitapotea au kuharibika, mdau ataomba nakala ya cheti akiambatanisha taarifa na vielelezo vya ushahidi wa upotevu toka polisi;

¢ Msajili akiridhishwa na ushahidi atatoa nakala iliyoidhinishwa (certified copy) kwa gharama ya shilingi 20,000/-; na

* Maombi ya wadau waliotajwa katika kifungu 2.1.7 yataambatanishwa na vielelezo vya usajili toka taasisi husika.

4.0 HASARA ZA KUTOSAJILI

¢ Kutotambulika kuwa mdau halali wa tasnia ya nyama; na

¢ Kuzuiwa kufanya biashara yoyote katika tasnia ya nyama ikiwa ni pamoja na kufuga mifugo ya nyama kwa ajili ya biashara, kutouza mifugo na nyama,
e kutoendesha shughuli za mnada, kutochinja, kutosindika na kutoendesha shughuli za vyama vya wadau.

5.0 UHALALI WA CHETI CHA USAJILI

¢ Cheti cha usajili kitadumu kwa mwaka mmoja;

e Kitalipiwa ada ya kila mwaka ili kuhuisha usajili;

* Bodi inaweza kusitisha au kunyang’nya usaijili kabla ya muda, endapo mdau atashindwa kukidhi masharti ya usajili na hivyo kupoteza sifa ya usaijili.

6.0 RUFAA



e Mdau ambaye hataridhishwa na maamuzi ya Bodi ya kutomsaijili, kufuta au kunyang’anywa usajili ana haki ya kukata rufaa kwa Waziri mwenye dhamana na
Mifugo; na

¢ Rufaa kwa Waziri iambatanishwe na maamuzi ya Bodi aliyopewa ndani ya siku 30 tangu alipopokea maamuzi hayo.
7.0 MAKOSA NA ADHABU

e Mdau ambaye hatasajili au kwenda kinyume na maelekezo yaliyotolewa atakuwa amefanya kosa na atastahili adhabu ya faini au kifungo jela kulingana na
hukumu ya mahakama. Endapo mdau atarudia kosa, adhabu kali zaidi itatolewa.

MAWASILIANO:
Msajili Bodi ya Nyama Tanzania

Area D, Mtaa wa Ndungai , Barabara ya Magufuli , Plot Na. 17 S.L.P 1344, Dodoma. Simu: +255 734 986291 Barua Pepe: info@tmb.go.tz, Tovuti:
www.tmb.go.tz

Kanda ya Mashariki-Dar es Salaam 0734 996 273
Kanda ya Ziwa-Mwanza 0734 996 274

Kanda ya Kaskazini-Arusha 0734 996 215

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini-Mbeya 0734 996 216
Kanda ya Magharibi-Tabora 0734 996 217

Kanda ya Kati-Dodoma 0734 996 218

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KATIKA KUFANYA BIASHARA YA NYAMA CHOMA.
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NYAMA CHOMA

1. USAJILI

i. Jiko la Kuchoma Nyama linatakiwa kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Tasnia ya Nyama Sura Na. 421

i. Pamoja na Kanuni ya Usajili wa Wadau wa Tasnia ya Nyama (TS Na. 677 la 2019 & 183 la 2021) na Ukaguzi wa Kazi za Wadau wa Tasnia ya Nyama za (TS Na.739
la 2019 & 184 la 2021)

iii. Aidha, kwa sasa usajiili unafanyika kupitia mfumo wa MIMIS. https:mimis.mifugo.go.tz

2. ENEO
i. Liwe katika eneo ambalo ni rahisi kufikika na lisiwe na uwezekano wa kupata mafuriko au kutuama maji machafu au vumbi.

ii. Mazingira ya kuchomea nyama yawe mbali angalau mita 100 na sehemu zinazozalisha uchafu kama Mitaro ya majitaka, Mashimo ya taka, Maeneo ya kunyolea na kusuka
nywele

3. UPATIKANAJI WA NYAMA

i. Nyama kwa ajili ya kuchomwa ni lazima itoke kwenye maeneo yaliyoidhinishwa kuchinja Wanyama yakiwemo makaro, machinjio yaliyokaguliwa, kukidhi Vigezo na kusajiliwa
na Bodi ya Nyama.
ii. Nyama ni lazima iwe imekaguliwa na kugongwa muhuri wa ukaguzi ikionyesha nyama inafaa kwa matumizi ya bianadamu.
iii. Ibebwe na kusafirishwa kwa kutumia magari maalum yaliyokidhi Vigezo na kusajiliwa na Bodi ya Nyama.
iv. Nyama iliyogongwa muhuri iuzwe mwisho.
4. UHIFADHI WA NYAMA (Chumba na Jokofu)



i. Nyama ihifadhiwe kwenye chumba maalum chenye kuruhusu kiasi cha joto kati nyuzi 10°C mpaka 15°C.
ii. Chumba kiwe na Mwanga na hewa ya kutosha.
iii. Chumba kiwe na uwezo wa kuzuia viumbe waharibifu kama panya, paka na wengine.
iv. Chumba kisiruhusu bidhaa kushikana na sakafu, ukuta na joto.
v.  Aidha Nyama kwa ajili ya kuchomwa ihifadhiwe kwenye Jokofu safi na lenye ubaridi kati ya 399 F (4°C) au baridi zaidi.
Vi. Nyama iliyo kwenye jokofu isichanganywe na bidhaa nyingine zenye harufu inayoweza kuathiri ubora wa nyama.
vii. Jokofu liwe safi muda wote .

5. SIFA ZA JIKO LA KUCHOMEA NYAMA
i Jiko liwe la kufunika.
ii. Jiko lisiwe na kutu.

iii. Jiko lisipitishe vumbi.
iv. Chumba /eneo lilipo jiko kusiwe na sumu na viambata sumu.




JIKO LA KUCHOMEA NYAMA
6. KIWANGO CHA UJUZI WA KIUFUNDI KWA WAFANYAKAZI WA MAJIKO YA KUCHOMA NYAMA
i.  Angalau maarifa ya kimsingi ya kusoma na kuandika;
ii. Cheti cha msingi cha kutunza, kuhifadhi Nyama na kuhudumia chakula kutoka kwenye Taasisi ya mafunzo inayotambulika;
iii. Kupata mafunzo ya utendaji kazi wa kuzingatia usafi (GHP) ili kuhakikisha ubora na usalama wa bidhaa za nyama unazingatiwa.
7. MUUZAJI AZINGATIE;-
i. Apime afya kila baada ya miezi mitatu (3) na avae sare maalumu na safi (koti, eproni, kofia na buti nyeupe) wakati wote akiwa anatoa huduma.

i. Azingatie Usafi Binafsi wa mchomaji au muuzaji (asiwe na nywele ndefu, kucha ndefu, ndevu n.k).
iii. Utunzaji wa nyaraka za ukaguzi, vyeti vya afya, kibali cha ukaguzi wa nyama na vyeti vya usajili wa Bodi ya Nyama viwepo dukani kwa ajili ya rejea za ukaguzi.

MAWASILIANO:
Msajili Bodi ya Nyama Tanzania

Area D, Mtaa wa Ndungai , Barabara ya Magufuli, Plot Na. 17 S.L.P 1344, Dodoma. Simu: +255 734 986291 Barua Pepe: barua@tmb.go.tz,

MITANDAO YA KIJAMII
TOVUTI: www.tmb.go.tz
INSTA: bodiyanyama

X: Bodiyanyamatz

YOUTUBE: TANZANIA MEAT BOARD

Kanda ya Mashariki-Dar es Salaam 0734 996 273
Kanda ya Ziwa-Mwanza 0734 996 274

Kanda ya Kaskazini-Arusha 0734 996 215

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini-Mbeya 0734 996 216
Kanda ya Magharibi-Tabora 0734 996 217

Kanda ya Kati-Dodoma 0734 996 218
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI /] ‘

TAASISI YA UTAFITI WA MIFUGO TANZANIA e»)
(TALIRI) Dt

IJUE TALIRI

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) ni taasisi ya Serikali iliyoanzishwa kwa Sheria ya Bunge Namba 4 ya Mwaka 2012 kwa lengo la kuweka
misingi ya kuibua teknolojia bora za mifugo, kuzitathmini na kuzisambaza kwa wafugaji kwa lengo la kuongeza uzalishaji wenye tija.

DIRA YA TAASISI
Kuwa Taasisi ya mfano katika utafiti wa mifugo inayochangia kuboresha maisha ya wafugaji na wadau wengine.
DHAMIRA YA TAASISI

Kubuni, kuendeleza, kusambaza na kukuza matumizi ya teknolojia zinazofaa kwa wadau ili kuboresha tija ya mifugo kwa uendelevu.



Teknolojia bora za mifugo zilizozalishwa na TALIRI

MAJUKUMU YA TAASISI;

(1) Kufanya tafiti katika nyanja mbalimbali za mifugo Tanzania Bara,
(2) Kupanga na kutekeleza mipango ya utafiti, kutoa misaada ya kitafiti, kuendeleza na kuratibu tafiti zote za mifugo nchini,
(3) Kuweka vipaumbele vya utafiti wa mifugo na kuvioanisha (harmonization) na malengo ya kitaifa ili kuweka uthabiti wa tafiti zote za taasisi mbalimbali

zikiwemo za kiserikali na zisizo za kiserikali,
(4) Kuweka utaratibu wa namna ya kufuatilia maendeleo ya uhuishaji wa mipango ya tafiti za mifugo nchini na
(5) Kutoa miongozo ya kulinda ubora wa utoaji wa huduma za utafiti

TALIRI ina jumla ya vituo 8 vya utafiti vilivyopo kwenye kanda 7 nchini kama zinavyoonekana na anuani zake hapo chini;

MAWASILIANO YA OFISI YA MAKAO MAKUU YA TALIRI NA OFISI ZA KANDA
1. HQ;

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI)

S. L. P 834, DODOMA

Simu:+2550262962377

Barua pepe; dg@taliri.go.tz AU hg@taliri.go.tz



tel:+255-0262962377
mailto:dg@taliri.go.tz
mailto:hq@taliri.go.tz

2. KANDA YA KATI (TALIRI MPWAPWA NA TALIRI KONGWA)
TALIRI Mpwapwa
Mkurugenzi
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Kati
S. L. P 202, DODOMA
Barua pepe; mpwapwa@taliri.go.tz

TALIRI Kongwa

Afisa Mfawidhi Kongwa

Taasisi ya Utafiti wa mifugo Tanzania (TALIRI) Kongwa
S.L.P 5, Kongwa, DODOMA

Barua pepe; kongwa@taliri.go.tz

3. KANDA YA MASHARIKI (TALIRI TANGA)
Mkurugenzi
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Mashariki
S. L. P 5016, TANGA
Simu; +255 733 021 522
Barua pepe; tanga@taliri.go.tz

4. KANDA YA KASKAZINI (TALIRI WEST KILIMANJARO)
Mkurugenzi
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Kaskazini
S. L. P 147, Kilimanjaro
Simu; +255 755 035 062
Barua pepe; westkilimanjaro@taliri.go.tz

5. KANDA YA NYANDA ZA JUU KUSINI (TALIRI UYOLE)
Mkurugenzi
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
S.L. P 6191, Mbeya
Simu; +255 710 495 933
Barua pepe; uyole@taliri.go.iz

6. KANDA YA KUSINI (TALIRI NALIENDELE)
Mkurugenzi
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Kusini
S. L. P 1425, Mtwara
Simu; +255 743 214 166
Barua pepe; naliendele@taliri.go.tz

7. KANDA YA ZIWA (TALIRI MABUKI)


mailto:mpwapwa@taliri.go.tz
mailto:kongwa@taliri.go.tz
mailto:tanga@taliri.go.tz
mailto:westkilimanjaro@taliri.go.tz
mailto:uyole@taliri.go.tz
mailto:naliendele@taliri.go.tz

Mkurugenzi

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Ziwa
S.L.P 124, Mwanza

Simu; +255 733 872 878

Barua pepe; mabuki@taliri.go.tz

8. KANDA YA MAGHARIBI (TALIRI NSIMBO)
Mkurugenzi
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Magharibi
S. L. P 613, Mpanda
Simu: +255 738 303 699
Barua pepe: nsimbo@taliri.go.tz

#taliriutafitikwamaendeleo

Tufatilie — o @ o @taliritanzania

YAJUE MASUALA MBALIMBALI KUTOKANA NA SHUGHULI ZINAZOFANYWA NA TALIRI KUPITIA VIPEPERUSHI MBALIMBALI
VILIVYOANDALIWA NA TAASISI HIYO

KIPEPERUSHI NAMBA 1;

MRADI WA KUBORESHA KUKU WA ASILI YA KITANZANIA AINA YA HORASI
UTANGULIZI

Kituo cha Kanda cha Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI Naliendele) kilichopo mkoani Mtwara, Kusini mwa Tanzania, umbali wa takribani kilomita
13 kusini mwa Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara-Mikindani, na kilomita 6 kusini-magharibi mwa Uwanja wa Ndege wa Mtwara. Kituo hiki kiko katika
mwinuko wa mita 120 kutoka usawa wa bahari kinachosimamia tafiti za mifugo katika Kanda ya Kusini, inayojumuisha mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma.

Mbali na shughuli zingine za kitafiti zinazoendelea kituoni hapo kwa sasa kituo hiki kinatekeleza Mradi wa Suluhisho la Mbari za Kuku kwa Ukanda wa
Kitropiki “Tropical Poultry Genetic Solution (TPGS) unaolenga kuzalisha na kuboresha Kuku wa Asili ya Kitanzania Aina ya Horasi, ikiwa ni sehemu ya
jitihada za kuboresha uzalishaji wa kuku wa asili nchini.


mailto:mabuki@taliri.go.tz
mailto:nsimbo@taliri.go.tz

Majogoo ya kizazi cha awali cha Horasi Matetea ya kizazi cha awali cha Horasi

HORASI NI NINI?

Horasi ni aina ya kuku wa asili ya Tanzania wanaopatikana kwa wingi katika Kanda ya Ziwa na maeneo ya kusini-magharibi mwa Tanzania. Aina hii ya
kuku inatambulika kwa kuwa na shingo na miguu mirefu, ukuaji wa haraka, uwezo wa kustahimili mazingira magumu na mwili mkubwa zaidi ukilinganisha
na kuku wengine wa asili. Kutokana na sifa hizi, TALIRI kituo cha Naliendele, kwa kushirikiana na Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa Mifugo (ILRI), kupitia
mradi huo ilianzisha tathmini ya kina na kuweka mpango wa kuzalisha kuku hawa ili kuendeleza na kuzalisha kwa wingi kizazi cha kuku wa Horasi.

LENGO LA MRADI

Mradi unalenga kuzalisha na kuboresha kizazi cha kuku wa Horasi chenye:
. Uzito wa angalau gramu 1,500 katika wiki 16 (miezi minne)

. Uwezo wa kutaga mayai 200 — 240 kwa mwaka

Huku kuku wa kienyeji asiyeboreshwa hufikia uzito wa gramu 1,200 — 1,600 kwa mwaka na kutaga wastani wa mayai kati ya 30-45 kwa mwaka.



Kuku aina ya horas wakiwa bandani

JINSI MRADI UNATEKELEZWA

Uboreshaji wa vinasaba utahitaji kazi ya kuchagua kuku bora kwa kipindi cha takribani miaka sita kwa awamu ya kwanza, itakayojumuisha vizazi vitano
hadi sita. Idadi ya kuku kwa kila kizazi itakuwa ni 450 (jogoo 50 na majike 400), kwa uwiano wa jogoo mmoja kwa majike 10. Hivyo, kila kizazi kitahusisha
jogoo 50 wanaochanganywa na kuku jike 400.

Katika kila kizazi, takribani asilimia 7—10 ya majogoo bora na asilimia 50 — 60 ya majike bora (pullets) watachaguliwa kuwa wazazi wa kizazi kijacho.
Uchaguzi wa wazazi hufanyika wakiwa na umri wa wiki 16 (takribani miezi minne), lakini kwa upande wa majike, uchaguzi unategemea utendaji wa uzalishaji
wa mayai, ambao hupimwa kati ya wiki ya 20 hadi 45 (takribani miezi 11). Kwa hiyo, kizazi kipya huzalishwa kila mwaka hadi vizazi sita vitakapokamilika.

Kituo kinazalisha kuku hao kupitia teknolojia ya uhimilishaji ‘Artificial Insemination’, lengo ikiwa ni kuwa na uhakika wa taarifa za kitafiti kwa kila uzao.
MUDA WA MRADI

Hadi sasa Mradi unazaidi ya mwaka mmoja na unatarajiwa kukamilika ndani ya miaka 5 hadi 6, na mara baada ya kukamilika mbegu ya kuku wa Horasi
itasambazwa kwa wafugaji kote nchini.

FAIDA ZA MRADI KWA WAFUGAJI
+ Kuongeza kipato kupitia mauzo ya kuku na mayai
v Kupata kuku wenye tija kubwa na wanaohimili mazingira ya kienyeji

+ Kuimarisha usalama wa chakula kwa jamii kupitia upatikanaji wa protini ya wanyama



« Kukuza uchumi wa familia na jamii za wafugaji

Alama maalum ya utambulisho kwa kuku
MKAKATI WA KITUO

Kwa sasa kuku wa Horasi wanaendelea kufanyiwa majaribio katika kituo cha TALIRI Naliendele. Uzalishaji kwa wingi utaanza mara tu baada ya kukamilika
kwa awamu za utafiti na kuku hao watasambazwa kwa wafugaiji.



Mbegu zilizovunwa kitaalamu kutoka kwa jogoo
MAWASILIANO

Mkurugenzi

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Kusini
S. L. P 1425, Mtwara
Simu; +255 743 214 166

Barua pepe; naliendele@taliri.go.tz

Tovuti; www.taliri.go.tz

"Horasi — Kuku wa asili anayeboreshwa kwa mafanikio ya mfugaji wa Kitanzania."

Tufatilie — O @ o @taliritanzania

KIPEPERUSHI NAMBA 2;



mailto:naliendele@taliri.go.tz
http://www.taliri.go.tz/

NG'OMBE BORA AINA YA MPWAPWA

UTANGULIZI
Baadhi ya mikoa hapa nchini hupata changamoto ya ukame na hali hiyo husababisha upungufu mkubwa wa maiji na malisho. Ngombe aina ya Mpwapwa
amezalishwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji hayo ya malisho na uhaba wa maji bila kuathiri utoaji wa maziwa na nyama.

,,,,,,,,,,,,
% s

ta aina ya Mpwapwa
LENGO LA KUZALISHA NG'OMBE AINA YA MPWAPWA

Ng’ombe aina ya Mpwapwa alizalishwa ili kuongeza lishe na kipato kwa wafugaji wa maeneo ya nyanda kame. Ng'ombe aina ya Mpwapwa anatoa maziwa
mengi na nyama nyingi ukilinganisha na ng'ombe wa kienyeji na matunzo yake ni ya gharama nafuu, ukilinganisha na ng'ombe wa kigeni.

Ng'ombe aina ya Mpwapwa ni matokeo ya mchanganyiko wa damu wa ng'ombe kutoka mabara ya Ulaya, Asia, Afrika na ng’'ombe wa asili wa hapa nchini;
(1 Umbile lake ni kubwa ukilinganisha na ng'ombe wa asili

[0 Sehemu za joto na malisho yenye ubora wa wastani hutoa maziwa lita 6-8 kwa siku

[1 Jike anapandwa akiwa na umri wa mdogo kati ya miezi 19-24

(1 Kuvumilia magonjwa mbalimbali ya mifugo mfano magonjwa yanayoenezwa na kupe, ukilinganisha na ng’ombe wa kisasa

1 Kutoa nyama nyingi kufikia kilo 230 baada ya miaka minne (4) ukilinganisha na

ng'ombe wetu wa asili




Dume aina ya Mpwapwa

MANUFAA KWA WAKULIMA KUTOKANA NA NG'OMBE AINA YA MPWAPWA
Kuondokana na lishe duni na umaskini kwa kuongeza kipato kinachotokana na mauzo ya ng'ombe na mazao yake (maziwa, nyama na ngozi).
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Dume aina ya Mpwapwa katika kundi la ng’ombe wa asili
USAMBAZAJI WA NG'OMBE AINA YA MPWAPWA KWA WAKULIMA

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania imesambaza mitamba na madume kwa wakulima na kuwashirikisha katika uzalishaji wa ng'ombe aina ya Mpwapwa



kwa kuuziana wao kwa wao. Utaratibu huu unaharakisha usambazaji na uzalishaji wa ng'ombe aina ya Mpwapwa na kutoa majibu sahihi juu ya sifa za
ng'ombe huyo katika mikono ya mkulima na mazingira yake.

Ng’ombe jike aina ya Mpwapwa akiwa kwa mfugaji

Kwa awasiliano

MKURUGENZI MKUU

TALIRI,

S.L.P. 834, DODOMA,

Barua Pepe: dg@taliri.go.tz AU hq@taliri.go.tz
Tovuti: www.taliri.go.tz

Tufatilie - G @ o @taliritanzania

KIPEPERUSHI NAMBA 3;

MBUZI BORA AINA YA MALYA BLENDED


http://www.taliri.go.tz/

UTANGULIZI
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania imefanya juhudi za kuwezesha kupatikana mbuzi mwenye sifa ya kutoa maziwa na nyama katika mazingira ya

mfugaji. Mbuzi huyu ni matokeo ya mchanganyiko wa mbuzi wa Asili ya Tanzania, Kamorai kutoka Pakistani na Boer kutoka Afrika ya Kusini.

Mbuzi dume aina ya Malya Blended
LENGO

Lengo kubwa la kumzalisha mbuzi huyu ilikuwa ni kuwawezesha wafugaji kuboresha lishe, kuongezea kipato, kuchangia malighafi za viwanda na
kupunguza umaskini.

(1 Utafiti umeonesha kuwa, wafugaji wengi wanashindwa kufuga ng’'ombe wa maziwa kutokana na gharama kubwa za upatikanaji wa ng’ombe na matunzo
UTAFITI

Katika kumzalisha mbuzi huyu mambo muhimu yafuatayo yalizingatiwa:

(1 Umbile kubwa kuliko mbuzi wa asili

1 Uwezo wa kuhimili joto kali na malisho yenye ubora wa wastani.

[0 Uwezo wa kuhimili magonjwa ya mifugo ukilinganisha na mbuzi kutoka nje ya nchi.

(1 Uwezo wa kuzaa mapacha

1 Kiwango kikubwa cha uzalishaji wa maziwa na nyama.

(1 Kukua haraka ukilinganisha na mbuzi wa asili.

P — g b e




Mbuzi aina ya Malya Blended
SIFA ZA MBUZI HAWA
[0 Gharama za utunzaji ni nafuu ukilinganisha na ng’'ombe wa maziwa.
[ Uwezo wa kutoa maziwa mengi kati ya lita 1 - 2 kwa siku
0 Uwezo wa kuzaa watoto mapacha wawili mpaka watatu
[1 Wanakua haraka na kufikia uzito kilo 30 - 40 katika kipindi cha miaka 2 - 3
[1 Wanaweza kuzaa mara tatu katika kipindi cha miaka miwili.
ULISHAJI
[0 Kama ilivyo kwa mbuzi wengine mbuzi hawa hulishwa mabaki ya mazao mashambani, kama mahindi, uwele, mtama na maharagwe.
1 Malisho yaliyopandwa.
1 Majani na matunda ya miti asili kama mpopote (Leucaena), mkungugu na mtunduru.
MAMBO MUHIMU KATIKA
UFUGAJI
Mfugaji awe muangalifu kuepusha mbuzi wasizaliane katika ukoo kwani wakizaliana mambo yafuatayo yanaweza kutokea:

[0 Watoto wanaweza kuzaliwa wakiwa vilema



[0 Watoto watakuwa dhaifu na kufa mapema
[0 Ukuaji wa watoto utakuwa ni wa taratibu

lli kuepusha tatizo hilo, hakikisha kuwa dume halipandi watoto wake.

Mbuzi aina ya Malya Blended
USAMBAZAJI

TALIRI imesambaza mbuzi hawa katika maeneo mbalimbali nchini.
MIPANGO ENDELEVU

Lengo la Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania ni kuhakikisha kuwa wafugaji wengi wananufaika na mbuzi bora katika kuboresha lishe na kuongeza kipato
ili kuondokana na umasikini na kuchangia malighafi za viwanda.

Kwa mawasiliano zaidi:

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI)
S.L.P834

DODOMA

Barua pepe: Barua Pepe: dg@taliri.go.tz /nq@taliri.go.tz
Tovuti: www.taliri.go.tz

Tufatilie — € €3 O @taliritanzania




KIPEPERUSHI NAMBA 4;
UTAFITI WA UFUGAJI BORA WA KUKU WA ASILI

UTANGULIZI

Utafiti wa kuku wa asili ni mojawapo ya tafiti zinazofanywa na Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania. Tafiti hizo zinalenga koo saba za kuku wa asili ambazo
ni Kuchi, Kishingo, Sasamala, Kisunzu, Mtewa (Chikwekwe), Bukini na Kuku wa kawaida.

SIFA ZA KUKU WA ASILI
- Huatamia na kuangua vizuri
- Hujitafutia chakula chao wenyewe ila ni vema kupewa chakula cha ziada chenye lishe bora
- Hurudia haraka afya zao baada ya kipindi cha matatizo
- Hujilinda na maadui ila ni vema kuimarisha mabanda
- Huvumilia magonjwa mengi lakini ni vyema kuwakinga dhidi ya magojwa
kama mdondo, ndui na magojwa mengine yanayosababishwa na vimelea mbalimbali.

Kuku wa asili aina ya Horas

LENGO LA UTAFITI HUU

Lengo kuu katika kufanya tafiti katika koo hizo saba za kuku ni:
- Kuwazalisha/kuwatunza ili wasije kupotea baadae

- Kuangalia tofauti zao katika tabia kwa mwonekano wa nje (utagaji, uanguaiji, uleaji vifaranga, aina ya nyama, ustamilivu wa magojwa nk)
- Kuangalia tofauti katika vinasaba vyao

- Kutengeneza kuku wa asili mwenye sifa nzuri kama (utagaji mayai mengi, uatamiaji na utotoaji mzuri, kulea vifaranga vizuri, uwezo wa kuvumilia magojwa



n.k.)
- Kutoa ushauri kwa wafugaji baada ya utafiti na kupata kuku wenye tija.

FAIDA ZA UFUGAJI WA KUKU

 Huu ni mradi unatoa mazao kwa muda mfupi
- Ni rahisi kufuga, hutupatia chakula,

- Huongeza kipato, pia ni chanzo cha ajira

- Hutupatia mbolea

SIFA ZA KUKU WA KUZALISHA
- Utoaji wa mayai kwa mwaka uwe mzuri na umbile na muonekano wake uwe wa kuridhisha
- Uvumilivu wa maradhi na uwezo wa kukua haraka
- Uwezo mkubwa wa mwili kutengeneza chakula kuwa mayai au nyama na kuotesha manyoa haraka
- Ulaji wa chakula uwe wa wastani ukilinganisha na uzalishaji wake
- Utagaji uwe wa muda mrefu kabla ya kupumzika na pia awe na uwezo wa kuatamia na kuangua vifaranga wengi na kuwalea

SIFA ZA BANDA BORA LA KUKU WA ASILI

- Banda liwe lenye kuingiza mwanga na hewa safi ya kutosha

- Banda imara lenye kuzuia upepo mkali na lisiloruhusu maji kusimama au kuingia ndani
- Banda liwe na nafasi ya kutosha kulingana na idadi ya kuku

- Banda liwe sehemu inayofikiwa kiurahisi kurahisha huduma

VIFAA VINAVYOTAKIWA KATIKA BANDA
- Vyombo vya maji

- Vyombo na chakula

- Eneo au chanja za kupumzikia kuku

- Eneo la kutagia

Mchoro wa bandala la kuku



UGONJWA WA MDONDO
Ugonjwa huu husababishwa na virusi vya mdondo. Huathiri kuku marika yote na huweza kuua kuku wengi kwa wakati mmoja.

Dalili:

Kuku huacha kula, huharisha kinyesi cha kijani na hupumua kwa shida. Hutoa kamasi na kupiga chafya, huzunguusha kichwa na kutembea kinyumenyume
Tiba na kinga:

Ugonjwa huu hauna dawa. Kuku wapewe antibaiotiki kupunguza maambukizi mapya. Ugonjwa huu hukingwa kwa kuwapa kuku chanjo stahimilifu ya
mdondo na hurudiwa kila baada ya miezi mitatu.

VIROBOTO NA UTITIRI (Visumbufu)

Viroboto vya kuku hupendelea sana kukaa sehemu za kichwa cha kuku. Viroboto na utitiri husumbua kuku na kusababisha uzalishaji wa kuku hushuka
sana kwa vile kuku hutumia muda mwingi kujikwangua pasipo kula chakula

Tiba:

Tumia dawa za kuua wadudu kama vile Akheri powder au dudu dust.

Kinga:

Paka chokaa kwenye banda mara moja kila mwaka, hakikisha sakafu ya banda si vumbi (siliba sakafu kwa udongo wa ufinyanzi au kinyesi cha ng’'ombe).
Weka fito au vichanja vya kupumzikia kuku.

UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU

Kwa ufugaji wenye tija, uwekaji wa kumbukumbu zifuatazo ni muhimu:
- Chakula

- Idadi ya kuku

- Matibabu

- Uzalishaiji

- Mauzo

BAADHI YA KOO ZA KUKU WA ASILI



Kisunzu

Bukini Chikwekwe




Sasamala na Kishingo Kuku wa kawaida

Cage ya kufugia kuku



Kwa mawasiliano zaidi

Mkurugenzi Mkuu

TALIRI

S.L.P 834, Dodoma

Barua pepe: dg@taliri.go.tz AU hq@taliri.go.tz
Tovuti: www.taliri.go.tz
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KIPEPERUSHI NAMBA 5;

JIWE LISHE KWA AJILI YA MIFUGO KULAMBA

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) imefanya juhudi za kuwezesha kupatikana kwa vyakula vya mifugo vinavyokidhi mahitaji ya wanyama mbali
mbali. Miongoni mwake ni jiwe lishe la kulamba ambalo limetengenezwa kwa malighafi mbali mbali zinazopatikana kirahisi kwenye maeneo ya wafugaji

LENGO

Lengo kubwa la kutengeneza jiwe hili ni kumuwezesha mfugaji kutumia jiwe moja lenye viini lishe vya madini, protini na wanga vinavyofaa kwa mnyama
kwa wakati mmoja badala ya kutumia mawe yenye viini lishe vya aina moja tu

Muonekano wa Jiwe lishe la kulamba wanyama wanaocheua



SIFA ZA JIWE HILI

- Lina viini lishe vya protini, wanga na madini

- Lina ladha inayovutia kwa mnyama

- Linafaa kutumiwa na wanyama aina zote wenye uwezo wa kulamba na kutafuna
- Lina bei nafuu

LISHE MUHIMU NDANI YA JIWE

Jiwe hili lina mchanganyiko wa vyakula vifuatavyo:
- Pumba ya mahindi

- Molasisi

- Mashudu ya alizeti

- Chumvi na

- Madini

ULISHAJI
- Jiwe hutundikwa kwenye banda la mifugo sehemu inayofikiwa na mnyama kwa urahisi.
Mnyama huweza kulamba muda wote na akiwa katika hali yoyote ya kiafya

MAMBO YA MUHIMU KATIKA UFUGAJI
Ni vema Mfugaji kuwa muangalifu katika kutumia vyakula vyenye viini lishe vyote muhimu kwa mnyama anayefugwa.
Ni muhimu pia kutumia vyakula vyenye gharama ndogo ili kuweza kupunguza gharama za uzalishaji na hivyo kuongeza faida katika ufugaiji.

Angalizo
Mnyama wa aina yoyote anahitaji vyakula vinavyomuwezesha kukua, kumuongezea nguvu na joto na kulinda mwili dhidi ya magonjwa. Kwa sababu hizi ni
vema mfugaji ahakikishe kuwa mifugo inapata vyakula bora na maji safi ili kuwa na afya bora na uzalishaji wenye tija.

USAMBAZAJI
Jiwe hili kwa sasa linasambazwa na TALIRI ili kuendelea kupata maoni ya wadau juu ya faida na changamoto za matumizi yake.




Jinsi ya kuning’iniza jiwe lishe kwenye mabanda ya mifugo

MIPANGO ENDELEVU
Lengo la Taasisi ni kuhakikisha kuwa wananchi wengi wanaofuga wanapata bidhaa bora zinazokidhi mahitaji ya mifugo yao kwa gharama nafuu na kwa
kutumia malighafi za asili zipatikazo kwenye maeneo ya wafugaji

Mbuzi wakifurahia kulamba jiwe lishe

Kwa mawasiliano zaidi
Mkurugenzi Mkuu
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KIPEPERUSHI NAMBA 6;

MALISHO AINA YA CENCHRUS CILIARIS (NYAKACHIMBU)

UTANGULIZI

Nyasi ni chakula kikuu kwa wanyama wanaocheua (ng’ombe, mbuzi, kondoo nk). Wanyama hao wana uwezo mkubwa wa kula na kutumia vizuri mimea
ya nyasi kuliko wanyama wasio cheua.

Matokeo ya ulishaji wa mimea hii kwa mifugo yanaweza kuwa mazuri kwa kiasi kikubwa au si mazuri kutegemea na ubora na kiasi cha nyasi. Uchomaiji
wa mioto na ulishaji wa kupita kiasi katika mbuga za malisho ni sababu kubwa zilizosababisha upoteaji wa nyasi bora za malisho. Kwa bahati mbaya
matokeo ya ulishaji malisho ya asili pekee katika maeneo ya kanda ya kati si mazuri hasa wakati wa kiangazi. Nyasi zilizopo ni chache, zenye lishe duni
ambapo mifugo hawapendi sana kuzila. Aidha, uchomaji ovyo wa mioto na ulishaji wa nyasi usiozingatia utaratibu husababisha uhaba wa marisho. Hali hii
inaendelea kusababisha upungufu mkubwa wa uzalishaji wa mifugo, utoaji wa maziwa na hatimae husababisha umaskini na afya duni kwa watumiaji wa
bidhaa hizo.




Nyasi aina ya Cenchrus ciliaris

UTAFITI

Taasisi ya Utafiti wa mifugo (TALIRI), imefanya utafiti kwa ajili ya kuboresha malisho katika maeneno ya hali ya ukame katika kanda ya kati. Matokeo ya
utafiti huo yameonesha kuwa nyasi za aina ya Nyakachumbu (kigogo) ‘buffel grass’ (kiingereza) au Cenchrus ciliaris kwa lugha ya kisayansi, ni bora sana
na zinapendekezwa zitumike kuboresha malisho katika maeneo ya kanda ya kati.

UBORA WA CENCHRUS CILIARIS (NYAKACHIMBU)

» Huweza kustawi hata katika maeneo yenye mvua ndogo (mm. 375-750)

» Hustahimili sana hali ya ukame. Mizizi yake inaweza kukuka na kuteremka hadi mita 2 chini ya ardhi baada ya miezi 7 kutoka siku ya uoteshaiji.
= Mimea hii ina uwezo mkubwa wa huzuia utoaji na ukuaji wa mimea isiyotakiwa katika malisho (magugu).

» Mimea hii inaweza kuenea shambani kwa urahisi kwa uotaji wa mbegu na mashina yanayosambaa chini ya ardhi.
= Huvumilia kwa kiasi kikubwa madhara ya mioto inayotokea mara kwa mara katika mbuga za malisho.

» Huzaa malisho mengi. Huweza kuzaa tani 6-10 za majani makavu/hekta.

= Mimea hii huwa na protini kiasi cha asilimia 6 — 7 mara baada ya kuchanua maua.

= Mifugo hupenda sana kula nyasi hizi hata kama zimekauka.

» Huongeza sana ukuaji na unenepaji wa mifugo.

» Huongeza utoaji mkubwa wa maziwa.

» Nyasi hizi zinaweza kuhimili madhara ya kulishwa shambani na mifugo kupita kiasi.




Mfugaji akiwapelekea mifugo wake majani aina ya Nyakachimbu

UOTESHAJI WA MALISHO

Mbegu za malisho hupatikana Vituo vya TALIRI- Mpwapwa, Kongwa, Tanga, Mabuki, West Kilimanjaro na katika mashamba ya mbegu za malisho ya
Wizara ya Vikuge na Langwira.

» Maandalizi ya mbegu.
» Chagua mbegu/mashina bora ili uotaji uwe mzuri.

» Andaa mbegu ya kutosha kama kilo 8-10 kwa kupandwa katika hekta moja.

Maandalizi ya shamba

» Safisha shamba kwa kuondoa vichaka, miti, mawe na kadhalika.

» Lima vizuri ikiwezekana kwa jembe la ng’'ombe au trekta.

» Kama shamba liko kwenye mteremko tengeneza makingamaiji ili kuhifadhi maji na kuzuia mmonyoko wa udongo.
» Mwaga samadi ya ng’ombe ili kuongeza rutuba katika udongo.

» Sawazisha shamba lako vizuri kabla ya kupanda.

Namna ya kupanda
» Panda mbegu kwa kumwaga na kusambaza juu ya shamba

Unaweza pia kupanda mbegu au mashina katika mistari iliyo katika umbali wa

sentimita 50-60 (nusu hatua)



» Unaweza pia kupanda mbegu/mashina juu ya makingamaji katika shamba la mazao mengine.

Utunzaji wa malisho

*Ondoa magugu shambani kwa jembe na mengine kwa kung’oa kwa mkono.

= Usiruhusu mifugo kula malisho kupita kiasi. Mashina ya mimea yanatakiwa yabaki na afya nzuri ili yaweze kuchipuka tena na kukua vizuri.
= Malisho yakatiwe chini, na shamba lisafishwe kabla ya msimu mpya wa mvua ili kuruhusu uotaji mzuri wa malisho.

= Zuia malisho yasiungue kwa moto kwa kulima barabara ya kinga kuzunguka shamba lote.

Shamba la nyasi aina ya Cenchrus ciliaris

Kwa mawasiliano:

Mkurugenzi Mkuu
TALIRI
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KIPEPERUSHI NO 7;

PANDA NYASI AINA YA CHLORIS GAYANA (Rhodes grass) KUBORESHA MIFUGO
UTANGULIZI

Nyasi ni chakula kikuu kwa wanyama wanaocheua (ng’'ombe, mbuzi, kondoo nk). Wanyama hao wana uwezo mkubwa wa kula na kutumia vizuri mimea
ya nyasi kuliko wanyama wasio cheua.

Matokeo ya ulishaji wa mimea hii kwa mifugo yanaweza kuwa mazuri kwa kiasi kikubwa au si mazuri kutegemea na ubora na kiasi cha nyasi. Uchomaiji
wa mioto na ulishaji wa kupita kiasi katika mbuga za malisho ni sababu kubwa zilizosababisha upoteaji wa nyasi bora za malisho. Kwa bahati mbaya
matokeo ya ulishaji malisho ya asili pekee katika maeneo ya kanda ya kati si mazuri hasa wakati wa kiangazi. Nyasi zilizopo ni chache, zenye lishe duni
ambapo mifugo hawapendi sana kuzila. Aidha, uchomaji ovyo wa mioto na ulishaji wa nyasi usiozingatia utaratibu husababisha uhaba wa marisho. Hali hii
inaendelea kusababisha upungufu mkubwa wa uzalishaji wa mifugo, utoaji wa maziwa na hatimae husababisha umaskini na afya duni kwa watumiaji wa
bidhaa hizo




Chloris gayana kwenye Kituo cha TALIRI-Mpwapwa
UTAFITI
Utafiti uliofanyika kwenye Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania, Mpwapwa na sehemu nyingine hapa nchini umeonesha kwamba nyasi aina

ya Chloris gayana ni bora sana na zinapendekezwa zitumike kuboresha maeneo ya malisho kuanzia sehemu zenye mvua nyingi hadi sehemu
za ukame (temperate and sub-tropical, humid to sub-humid to semi-arid).

UBORA WA CHLORIS GAYANA

= Huweza kustawi hata katika maeneo yenye mvua kidogo (mm. 700-1250)

= Mimea hii pia inaweza kustawi vema kwenye mchanganyiko wa mikunde aina ya ‘Stylo, Siratro, Glycine, na pia Tropical kudzu’.
= Mimea hii inaweza kuenea shambani kwa urahisi kwa utoaji wa mbegu na mashina yanayotambaa juu ya ardhi.

= Hutoa malisho mengi, huweza kuzalisha tani 8-12 za majani makavu (hay)/hekta. Tani nyingi zaidi huweza kuvunwa kwa mwaka kwenye
maeneo yenye rutuba na mvua nyingi.

=Mimea hii huwa na protini kiasi cha asilimia 5-6 mara baada ya kuchanua maua. Mifugo hupendelea kuila sana hasa kabla ya kukomaa na
kukauka

= Hufaa sana kwa hifadhi ya malisho ya kiangazi (hay) yakivunwa wakati yanapoanza kutoa maua.

» Huongeza sana ukuaji na unenepaji wa mifugo. Huongeza kiasi kikubwa cha utoaji wa maziwa.

| Zilizokomaa

UOTESHAJI WA MALISHO
Maandalizi ya mbegu



= Mbegu hupatikana kwenye vituo vya Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI), Uyole, Mpwapwa na katika mashamba ya mbegu za
malisho ya Wizara ya Vikuge na Langwira.

= Chagua mbegu/mashina bora ili uotaji uwe mzuri.

= Andaa mbegu ya kutosha kama kilo 10 kwa kupandwa katika hekta moja.

Maandalizi ya shamba

= Safisha shamba kwa kuondoa vichaka, miti, mawe na kadhalika.

= Lima vizuri ikiwezekana kwa jembe la ng’'ombe/trekta.

= Kama shamba liko kwenye mteremko tengeneza makingamaiji ili kuhifadhi maji na kuzuia mmomonyoko wa udongo.
= Sawazisha shamba lako vizuri kabla ya kupanda.

= Mwaga samadi ya ng’ombe ili kuongeza rutuba katika udongo.

Namna ya kupanda

= Hakikisha kwamba unapanda wakati mvua za kutosha zimeanza kunyesha

» Panda mbegu kwa kumwaga na kusambaza juu ya shamba.

= Unaweza pia kupanda mbegu au mashina katika mistari iliyo katika umbali wa sentimita 50-60 (nusu hatua)
= Unaweza pia kupanda mbegu/mashina juu ya makingamaji katika shambala mazao mengine.

Utunzaji wa malisho

» Ondoa magugu shambani kwa jembe na mengine kwa kung’oa kwa mkono. Kazi hii ifanyike mara baada ya kutambua vizuri mimea uliiyopanda
ilivyo ili kuepuka kung’oa au kulima mimea unayoihitaji.

= Usiruhusu mifugo kula malisho kupita kiasi. Mashina ya mimea yanatakiwa yabaki na afya nzuri ili yaweze kuchipua tena na kukua vizuri.



Uvunaji wa Mbegu za Chloris gayana zilizokomaa

Kwa mawasiliano:
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KIPEPERUSHI NAMBA 8;
UZALISHA]JI WA MALISHO BORA YA ALFALFA/ LUCERNE/ Medicago sativa (TALIRIALFA 1)

Utangulizi
Alfalfa (Medicago sativa) ni malisho ya jamii ya mikunde ambayo yanatajwa kuwa ni malisho bora kwa mifugo ya kila aina kwani yana virutubisho vingi vya
aina mbalimbali kama vitamini A, B, C, D na K, protini (18% CP), madini ya chuma, madini ya kopa nk. Mizizi yake huenda umbali wa mita 2 hadi 4 chini
ya ardhi hivyo hustahimili ukame. Malisho haya yanastawi kwenye maeneo yenye viwango mbalimbali vya hali ya hewa na aina za udongo pia malisho
haya yanaweza kudumu kwa muda zaidi ya miaka 12 shambani tangu kupandwa.

Uzalishaji wa malisho ya Alfalfa/Lucerne (Medicago sativa)

1. MAANDALIZI YA SHAMBA
i) Maandalizi ya shamba hufanyika kwa;

Kuchagua eneo lenye udongo wenye rutuba na pH 6.2-7.5 au kuboresha udongo kwa kuweka mbolea ya samadi.
Kuchagua eneo lisilo na mmomonyoko wa udongo au lisilo tuamisha maji

Kufyeka vichaka na miti kwani mimea hii hupunguza uzalishaji kwa kiasi kikubwa sana kwenye maeneo yenye kivuli.
Kutifua bila kuchimba udongo wa chini usio kuwa na rutuba

Kutengeneza vitalu vya kusia mbegu za Alfalfa (Medicago sativa)

ii) Kuchagua Mbegu



Ni mhimu kuzingatia yafuatayo wakati wa kuchagua mbegu ili kuepuka hasara ya kutoota, kwani mbegu huuzwa kwa bei ghali ukilinganisha na bei ya
mbegu za malisho mengine aina ya mikunde.

Mbegu zilizo hakikiwa uotaji wake

Mbegu zilizopepetwa vizuri na zilizohifadhiwa mahali salama (pasipo na unyevu nyevu au wadudu waharibifu).

Mbegu ambayo haijakaa muda mrefu sana tangu kuvunwa

Kununua mbegu kwa watu au Taasisi zinazoaminika mfano TALIRI.

Mbegu za Alfalfa/Lucerne (Medicago sativa) zilizo andaliwa tayari kwa kupandwa

2. UPANDAJI WA MBEGU ZA ALFALFA
Mbegu hupandwa kwenye vitalu au udongo uliosambazwa vizuri na wenye rutuba ya kutosha kwa:

o Kutenga kilo 5 mpaka 6.5 kwa kila ekari moja,

e Kuchora mistari kwenye tuta yenye kina cha milimita 10-15 na umbali wa sentimita 60 kati ya mstari na mstari kisha kusia mbegu iliyochanganywa
na mchanga laini kwenye mistari na kufukia kwa udongo kidogo sana au kuacha bila kufukia na

o Kumwagilia maiji kidogo kuwezesha mbegu kushikana na udongo vizuri kama kutakuwa na uhitaji wa maji kwenye udongo

3. UTUNZAJI WA ALFALFA SHAMBANI
Yafuatayo ni matunzo ya malisho ya alfalfa shambani;



o Kupalilia, kuondoa magugu na kurudishia udongo kwenye mimea
e Kuweka mbolea inayoboresha maua kwa ajili ya kuzalisha mbegu bora
¢ Kupulizia dawa ya kuuwa wadudu wasumbufu wa majani au maua
e Kumwagilia maji.
4. UVUNAJI WA ALFALFA

4.1 Mbegu
Mbegu ya Alfalfa huvunwa baada ya kuona asilimia 65-75 ya vikonyo (pods) zimekuwa na rangi ya ‘brown’ (miezi minne hadi mitano) baada ya kusia au

kukata (toping-up). Mbegu huvunwa kwa kuchambua zile zilizo komaa vizuri na kuzianika tayari kwa kutwangwa, kupepetwa kisha kuhifadhiwa. Hekta moja
huweza kuzalisha mbegu kati ya kilo 250 mpaka 500 kutegemea aina ya utunzaiji.

) kwenye shamba la TALIRI Mpwapwa

4.2 Malisho ya mifugo.
Uvunaiji wa malisho haya hufanyika baada ya siku 30-35 tangu kusia mbegu kisha baada ya mvuno wa kwanza itaweza kuvunwa tena kati ya wiki 5 hadi 7

baada ya mvuno wa mwanzo. Kama matunzo bora yatazingatiwa hekta moja huzalisha kiasi cha tani 15-20 ya malisho.

ANGALIZO
Zalisha mbegu za Alfalfa wakati wa kiangazi kwani uwepo wa mvua nyingi huathiri maua.

Kwa mawasiliano zaidi
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KIPEPERUSHI NAMBA 9;
UTAFITI WA MALISHO

UTANGULIZI

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania kupitia Idara yake ya Malisho ya mifugo imefanya Utafiti kwa ajili ya kuboresha malisho katika maeneo ya ukame
yaliyopo kanda ya kati.

Matokeo ya utafiti huo yameonyesha kuwa nyasi aina ya CENCHRUS CILIARIS (BUFFEL GRASS) na CHLORIS GAYANA (RHODES GRASS), mikunde
inayo tambaa ni malisho ambayo hutumika kuboresha malisho kama chakula cha ziada. Aina za mikunde iliyo fanyiwa utafiti na kuonyesha mafanikio katika
maeneo kame ni CLITORIA TERNATEA (Blue Pea) na MACROPTILIUM ATROPURPUREUM (SIRATRO) na pia miti malisho jamii ya mikunde kama vile
LEUCAENA PALLIDA (MLUSINA) na GLIRICIDIA SEPIUM ni bora sana na zinapendekezwa zitumike kuboresha malisho katika maeneo ya kanda ya
kati na maeneo mengine kwa ujumla.

AINA ZA MALISHO BORA ZINAZOPENDEKEZWA

1.CENCHRUS CILIARIS (BUFFEL GRASS)

Y/
a miezi 7 kutoka siku ya uoteshaiji.


http://www.taliri.go.tz/

Huenea shambani kwa urahisi kwani hutoa mbegu na machipukizi kwa wingi
Hutoa mavuno kiasi cha tani 6-10/hekta

Huvumilia madhara ya moto na uvunwaji wa mara kwa mara

Huwa na protini kiasi cha asilimia 6-7 mara baada ya kuchanua maua
Mifugo hupenda sana kula nyasi hizi

Kiasi cha kilo 8-15 za mbegu zinahitajika kupanda hekta moja

HLORIS GAYANA (RHODES GRASS)

N
0

Hustawi kwenye mvua ya wastani (mm700-1250)

Hustawi vema ikichanganywa na mikunde

Huenea shambani kwa urahisi kwani hutoa mbegu na machipukizi kwa wingi

Huwa na protini kiasi cha asilimia 5-6

Hutoa mavuno kiasi cha tani 8-12 kwa hekta kutegemeana na hali ya mvua na rutuba.

3. CLITORIA TERNATEA (Blue Pea)




Huvumilia madhara ya moto na uvunwaji wa mara kwa mara
Upandaji ni rahisi hasa kwa mbegu (kilo 3-4 kwa hekta)

Huvumilia ukame (mvua kiasi cha mm 375-750)

Ni rahisi kuchanganya na malisho aina ya nyasi kama Chloris gayana
Inarutubisha ardhi kwa kujitengenezea Nitrojeni

4. MACROPTILIUM ATROPURPUREUM (SIRATRO)

Ina protini kiasi cha asilimia 10-20.

Hutoa mavuno kiasi cha tani 3-5 kwa hekta

Huvumilia madhara ya moto na uvunwaji wa mara kwa mara
Upandaiji ni rahisi hasa kwa mbegu (kilo 4-6 kwa hekta)
Huvumilia ukame (mvua kiasi cha mm375-750)

Inarutubisha ardhi kwa kujitengenezea Nitrojeni

5. LEUCAENA PALLIDA (MLUSINA)




Huvumilia viroboto wa mimea (psyllid)

Hustawi kwenye maeneo yenye mvua kuanzia mm 500-1000
Hustahimili aina nyingi za udongo isipokuwa unaotuwamisha maiji
Hukua mapema na kutoa mavuno mengi kiasi cha tani 7-20 kwa hekta
Majani yake yana kiwango kikubwa cha protini (29-35%)

Hurutubisha udongo kwa kujitengenezea nitrojeni

Hufaa kwa kuni

6. GLIRICIDIA SEPIUM

Mti hukua hadi kufikia urefu wa mita 12

Hustawi katika maeneo yenye mvua kuanzia mm 600-3500
Hustahimili aina nyingi za udongo isipokuwa unaotuamisha maji
Hukua haraka na kutoa mavuno kiasi cha tani 7-20 kwa hekta
Majani yana kiwango cha protini asilimia 18-30

Hurutubisha udongo kwa kujitengenezea nitrojeni

Huafaa kwa mbao

Kwa mawasiliano zaidi;
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KIPEPERUSHI NAMBA 10;
UHIFADHI WA MALISHO

Utangulizi:

Mavuno ya malisho katika sehemu za tropiki hutofautiana kwa wingi na ubora kutegemeana na aina, ukomavu, hali ya hewa, rutuba ya udongo na matunzo.
Majani na miti malisho yaliyovunwa huhifadhiwa ili kutumika wakati wa upungufu wa malisho kipindi cha kiangazi. Hifadhi ya malisho inaathiriwa na
mabadiliko ya hali ya hewa, uzalishaji hafifu na uelewa mdogo wa mbinu za uhifadhi.

MADHUMUNI

Madhumuni makuu ni kuhimiza uhifadhi na hifadhi ya malisho na kuhakikisha upatikanaji wa chakula cha mifugo wakati wa upungufu wa malisho ili
kuongeza tija katika uzalishaji wa mifugo. Uhifadhi wa malisho unaoambatana na mbinu bora za kushindilia, kufunga na kusindika malisho huwezesha
eneo dogo kuhifadhi malisho mengi ya kutosha.

Lengo la Uhifadhi:

1) Kukidhi mahitaji ya chakula cha mifugo wakati wa kiangazi.

2) Kutunza ubora wa chakula- kuhifadhi viinilishe vya chakula

3) Kupunguza eneo la kuhifadhia — kushindilia majani katika marobota

4) Kupata faida ya mazao ya mifugo kama maziwa na nyama wakati wa ukame

Mafunzo ya uhifadhi wa malisho

Aina za Uhifadhi:
Zipo aina kuu tatu za Uhifadhi malisho, nazo ni:
1) Uhifadhi wa majani makavu (Hei)



2) Uhifadhi wa majani mabichi (Saileji)
3) Uhifadhi wa majani ya miti malisho (Dry Leaf meals)

1. Uhifadhi wa majani makavu (hei)
Uhifadhi huu unalenga kuhifadhi majani katika hali ya ukavu. Hii inaweza kufanywa kwa kuvuna na kuhifadhi au kuyaacha shambani makavu bila kuyavuna.

a) Kuvuna na kutunza (hei):
Uhifadhi huu unalenga kuvuna majani mabichi yaliyofikia hatua ya kuchanua, kuyakausha na kuyahifadhi. Hii ina maana viinilishe vinakuwa katika hali ya
kiwango cha juu. Uhifadhi huu unaweza kufanywa kwa namna mbili:

I.  Uvunaji wa mkono: Kutumia zana kama siko, panga na sanduku la hei na kamba za kufungia kwa ajili ya kuhifadhi. Nyasi na mikunde
itambaayo inafaa kuhifadhiwa kwa namna hii. Ni vema kuvuna wakati kuna jua ili majani yakauke na kufungwa kwa kamba kwenye sanduku
kwa kushindilia. Hii inasaidia Uhifadhi uchukue nafasi ndogo badala ya kutunza tu bila kufunga.

[I.  Uvunaji wa mashine: Namna hii ya uvunaji hufanywa kwa kutumia mashine kama trekta, fyekeo, reki na mashine ya kufunga (bailer).

b) Kutunza shambani (standing hay)
Uhifadhi huu wa malisho unalenga kuyaacha malisho shambani bila kuingiza mifugo eneo hilo ili yaweze kustawi na kuwa akiba ya chakula wakati wa
kiangazi. Hivyo ulishaji wake unaweza kufanywa kwa namna mbili:
(hkulishia ng’'ombe shambani moja kwa moja au
(iilkuvuna na kupeleka kulisha nyumbani. Aina hii ya Uhifadhi ina hasara ya kutotunza ubora kwani malisho yanakomaa sana na kukauka kupita
kiasi shambani.

Faida za kutunza hei:
Inashauriwa kuvuna malisho yakiwa katika ubora, yawe yamefikia kiwango cha ubora wa viinilishe. Hei (majani makavu) inasaidia mifugo wakati wa masika
kwenye malisho mateke kupunguza kuharisha au kuvimbiwa
D xl o o Neesrtm sy T




Robota za malisho

2. Uhifadhi wa majani ya miti malisho — (Dry leaf meals)
Uhifadhi huu wa malisho hulenga kuhifadhi majani makavu ya miti malisho, mfano Lukina, gliricidia, Sesbania na Mlonge n.k. majani makavu ya aina hii
yanaweza kuhifadhiwa na mfugaiji, na kulisha mifugo kwa kuchanganya na pumba au kwa lengo la biashara.

Uandaaji na uhifadhi wa majani ya miti malisho aina ya Lukina

3. Uhifadhi wa majani mabichi (Saileji)

Uhifadhi huu unalenga kuhifadhi malisho mabichi kwa kuyavundika yaani saileji. Majani mabichi husindikwa na kufunikwa hewa isiingie kabisa ili yasioze,
badala yake yavunde tu. Malisho vunde yanaweza kuhifadhiwa hadi mwaka mzima kama kutakuwa na udhibiti mzuri wa kutoingiza hewa katika vunde lile.

Faida za saileji

- Kutunza viinilishe kwa muda mrefu

- Kutoa nafasi ya majani kuchipua tena wakati wa mvua

- Kuongeza wingi wa lishe wakati wa uhaba

- Kupunguza kiwango cha sumu ya majani mfano ya mihogo

Majani yanayofaa kwa kutengeneza saileji - malisho vunde
- Magugu - napier

- Mahindi mabichi

- Majani mchanganyiko

- Mabaki ya majani ya mihogo mitamu



Njia za utengenezaji wa saileji

- Kutumia mifuko ya plastiki

- Kutumia vyombo vidogo- mfano wa pipa
- Kutumia mashimo

oy
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Uandaaji wa saileji kwa kutumia mifuko ya plastiki

Hatua za kutengeneza saileji

- Kuvuna majani

- Kuyakata majani katika vipande vidogo

- Kunyausha kidogo, na kuchambua yale yaliyooza

- Kuchanganya na molasis, pumba, lukina n.k

- Kushindilia kwenye mifuko au kwenye vifaa au mashimo ya kusindikia au kuvundika saileji

Mawasiliano:

Mkurugenzi

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) - Kanda ya Mashariki
S. L.P. 5016, TANGA

SIMU: +255 733 021 522

BARUAPEPE: tanqga@taliri.qgo.tz
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KIPEPERUSHI NAMBA 11;
BANDA BORA LA N°GOMBE WA MAZIWA

Maziwa Faida Tanzania
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UTANGULIZI
Ufugaji wa ng’'ombe bora wa maziwa unahitaji ujenzi wa banda bora na kubwa ili kumuwezesha n’gombe kukidhi mahitaji yao ya kitabia na hatimaye kuwa
na afya nzuri na kutengeneza maziwa mengi na bora.



UMUHIMU WA BANDA BORA LA NG’OMBE

Usalama wa mifugo kutokana na hatari (wanyama wakali).
Hupunguza uwezekano wa maambukizi ya magonjwa.
Kuzuia uharibifu wa mazingira na migogoro kwa majirani.
Kuzuia athari ya jua, upepo, vumbi na mvua.

Ni rahisi kumlisha ng’'ombe na kutoa huduma za afya.
Kuzuia ndama au mhudumu wa ndama kuumia

MAMBO YA MUHIMU YA KUZINGATIA KWENYE UJENZI WA BANDA BORA

1. Idadi ya ng’ombe wanaotarajiwa kukaa bandani.

2. Mwinuko wa ardhi eneo la kujengea ili kuzuia maji ya mvua yasituame.

3. Ukaribu wa mahali banda litakapo jengwa na nyumba ya kuishi (ulinzi).

4. Uelekeo wa upepo ili kuzuia harufu mbaya ya samadi (East-West orientation).
5. Uwezo wa mfugaji kifedha.
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e Liwe imara kwa usalama wa ng’ombe

¢ Liwe na paa lenye mteremko kuanzia kwenye banda lenyewe kuelekea sehemu ya nje ili kuzuia maji ya mvua yasiweze kuingia bandani. Vilevile
liwe na urefu wa kiasi cha mtu mzima kuweza kusimama ndani.

e Liwe na uwezo wa kupitisha hewa safi na mwanga wa kutosha.



e Liwe na sehemu ya chakula, maji, kukamulia, kibanio na mazoezi.
e Liwe na sehemu ya kulala na mfereji wa kuelekeza mikojo au maji machafu shimoni.

e Sakafu ya sehemu inayoruhusu wanyama kutembea iwe imetengenezwa kwa zege au udongo ulioshindiliwa vyema. Sakafu ya zege itarahisisha
usafi shaji na sakafu iwe imeinuka kiasi kuelekea kwenye mfereji unaoelekea kwenye shimo la samadi.

SEHEMU 5 MUHIMU KWA BANDA LA NG'OMBE WA MAZIWA

i. Sehemu ya kulala

ii. Sehemu ya maji na chakula

iii. Sehemu ya kibanio/kukamua

iv. Sehemu ya shimo la majitaka/mikojo
v. Sehemu ya matembezi/mazoezi

SIFA ZA SEHEMU YA KULALA NG’OMBE WA MAZIWA
Sehemu hii iwe na muinuko wastani sehemu ya mbele/shingo na mteremko sehemu ya nyuma.

Eneo la ng'ombe mmoja liwe na ukubwa wa 1.6m x 3.6m. lzingatie uwiano sawa ukubwa na idadi ya ng’'ombe wanaofugwa ili kumuwezesha n’gombe
kukabiliana na hali ya baridi au joto kwa muda mrefu.

Kila ng’'ombe anapasa kuwa na chumba chake (cubicle) ndani ya banda.
Kwa upande wa ndama banda lao linaweza kutengenezwa kwa kuzungushiwa uzio wa muda kwa kutumia magome ya miti au mbao na kutengeneza

vyumba vidogo vidogo kwa ajili ya kulala.

Sakafu ya vyumba hivi vijengewe vichanja vya miti vilivyoinuliwa kiasi cha sentimita 4 kutoka ardhini ili kuhakikisha kunakuwa na hali ya usafi wakati wote
na hivyo kuwaepusha ndama dhidi magonjwa mbalimbali.
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Ramani ya banda la ng’ombe wa maziwa

Mawasiliano:

Mkurugenzi

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) - Kanda ya Mashariki
S. L.P. 5016, TANGA

SIMU: +255 733 021 522
BARUAPEPE: tanga@taliri.go.tz
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KIPEPERUSHI NAMBA 12;

FAHAMU AINA TATU ZA TAFITI ZA MALISHO ZINAZOFANYWA NA TALIRI NA KUPENDEKEZWA KWENYE KANDA MBALIMBALI KUTOKANA NA
HALI KIJIOGRAFIA ZA KANDA HIZO.
1. NYASI

TALIRI imependekeza nyasi aina ya cenchrus ciliaris kutumika na wafugaji wa kanda zote nchini kwani zinauwezo wa kustahimili vizuri kwenye mazingira
yeyote.
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Malisho jamii ya Nyasi

MIKUNDE

Kanda zenye baridi mikunde inayostahimili vizuri ni aina ya Desmodium
Kanda zenye joto mikunde inayostahimili vizuri ni aina ya Alfalfa.
Kanda zenye ukame mikunde aina ya Microptiloum Siratro na Clitoria Ternatea inastahimili vizuri.

Malisho jamii ya mikunde mikunde

MITI MALISHO
e Kanda zenye baridi miti malisho aina ya calliandra inastahimili vizuri.
e Kanda zenye joto na ukame miti malisho aina ya Lukina inastahimili vizuri.




Malisho jamii ya miti malisho

TAMBUA KUWA
Mikunde mikunde na miti malisho yanakiwango kikubwa cha protini hivyo kuwezesha Mifugo kukua haraka na kuongeza uzalishaji wa nyama na maziwa
huku nyasi zikiwa na kiwango kikubwa cha wanga hivyo kumuwezesha mnyama kuongeza nguvu mwilini.

Mawasiliano:

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI)

S. L.P. 834, DODOMA

SIMU: +2550262962377

BARUAPEPE: dg@taliri.go.tz AU hg@taliri.go.tz

Tufatilie — o @ o @taliritanzania

KIPEPERUSHI NAMBA 13;
UPANDAJI WA MALISHO AINA YA MAJANI TEMBO

Utangulizi

Majani tembo (Napier grass au Elephant grass) hulishwa kwa mifugo yakiwa mabichi na pia yanafaa sana kwa utengenezaiji wa saileji (Vunde). Kilimo cha
jamii hii ya nyasi kikizingatiwa kwa ufanisi kinaweza kuwa mkombozi wa upatikanaji wa malisho ya kutosha kwa mifugo inayocheua (ng’'ombe, mbuzi,
kondoo nk); kwani uzalishaji wake kwa mwaka kwa hekta ni mkubwa mno kama yatapata unyevu wa kutosha na mbolea. Mifugo hii inayocheua ina uwezo
mkubwa wa kula na kutumia vizuri mimea ya nyasi kuliko wanyama wasiocheua.
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Malisho aina ya majani tembo

Utafiti wa Malisho ya Majani Tembo

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI), inashirikiana na Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa Mifugo (ILRI) katika maeneo mbalimbali ndani na nje ya
nchi kuboresha mbinu za ufugaji. Matokeo ya utafiti huo yameonesha kuwa nyasi za aina ya majani tembo ni bora sana na zinapendekezwa zitumike
kuboresha malisho katika maeneo ya kanda zenye mvua za kutosha

Ubora wa majani tembo

Huweza kustawi katika maeneo yenye mvua nyingi kuanzia 1500 mm kwa mwaka au sehemu yenye kumwagiliwa.

Huzalisha malisho mengi kwa mwaka kuanzia tani 20—30 kwa hekta ikilinganishwa na majani aina ya Cenchrus inayozalisha tani 4—12 kwa hekta.
Majani tembo yakipewa matunzo mazuri kwa kuwekewa mbolea, umwagiliaji na uvunaji sahihi huweza kuzalisha zaidi kila msimu na kudumu kwa
miaka mingi bila kupotea. Isipotunzwa vema ni rahisi kutoweka shambani.

Majani haya hupendelea udongo laini na usio na miamba.

Huweza kutumika kwa kuhifadhi udongo kwa kupandwa kwenye makinga maji kuzuia mmomonyoko wa udongo.

Mbolea inayotokana na mifugo (samadi) hufaa sana kuyaoteshea na ni vema samadi ikavunda kwanza kabla ya kuwekwa shambani.

Katika eneo dogo la malisho mkulima anaweza kuyastawisha na kupata chakula cha mifugo cha kutosha.

Zipo jamii mbalimbali za majani tembo, ni vema kuchagua jamii zenye kuzaa sana (hybrid varieties) ambazo zinapatikana kwenye vituo vya Taasisi
ya Utafiti wa Mifugo Tanzania, mfano TALIRI -Tanga.

Huongeza kiasi cha utoaji wa maziwa kwa mifugo.

Angalizo: Ni vema kuwa makini wakati wa uvunaiji ili isivunwe ikiwa changa kwani haitachipua.



Maani tembo aliyokomaa

Maandalizi ya vipando
Pingili za mbegu
e Kila pingili ya mbegu inatakiwa iwe na vifundo (internodes) 3 wakati wa kuziandaa.
Pingili kama 10,000 zinahitajika kuweza kupanda hekta 1 (sawa na ekari 2.5).
Chagua pingili zilizokomaa wakati wa kukatakata ili uotaji uwe mzuri.
Inafaa kupandwa katika mistari ya sentimita 60 x 60 au 75 x 75 au 90 x 90, au 100 x 100 kutegemea wingi wa mvua na rutuba ya udongo.

([ ]
([ ]
[ ]
e Pingili zikishaandaliwa ni vema zipandwe siku hiyo hiyo au baada ya siku 1 ili zisinyauke

Pingili za majani tembo

Maandalizi ya shamba
o Safisha shamba kwa kuondoa vichaka, miti, mawe na kadhalika.
e Lima shamba na kulisawazisha vizuri ikiwezekana kwa jembe la mkono au trekta.
e Kama shamba liko kwenye mteremko tengeneza makingamaiji ya majani tembo ili kuzuia mmonyoko wa udongo.
¢ Mwaga samadi ya ng’ombe ili kuongeza rutuba katika udongo

Namna ya kupanda



Kata pingili zenye vifundo 3 kila moja, hakikisha unaandaa kutoka kwenye mmea uliokomaa.
Wakati wa kupanda hakikisha vifundo viwili vinaingia ardhini kwa uhakika wa mizizi na fundo moja libaki juu kwa kuchipua majani.
Wakati wa kupanda, pingili hulazwa mshazari ili zisinyaushwe na jua au kuozeshwa kwa maji ya mvua.

Kupanda — zamisha pingili 2 na kuacha moja juu



< o YA @
Wafugaji wakijifunza kutengeneza saileji ya majani ya tembo.

Toleo hili limefanikishwa kwa msaada wa Shirika la Marekani la Maendeleo Majani ya tembo yaliyokomaa Picha: Gregory Sikumba/ILRI ya Kimataifa
(USAID) kupitia mradi wa Utafiti wa kilimo endelevu kwa ajili ya kizazi kijacho Afrika (Africa RISING) kama sehemu ya mpango wa serikali ya Marekani wa
Feed the Future.

ILRI ==
www.africa-rising.net

ILRI 5% WA

&3
=z , FEEDiFUTURE {=yUsAID

CGIAR
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tel:+255-0262962377
mailto:dg@taliri.go.tz
mailto:hq@taliri.go.tz

Tufatilie — € €3 O @taliritanzania

MITI MALISHO

KIPEPERUSHI NAMBA 14;

Utangulizi
Wanyama wanahitaji vyakula vya aina tatu ili waweze kukua vizuri na kutoa nyama na maziwa mengi zaidi. Kwanza, chakula kinachompa nguvu mnyama.
Pili, chakula chenye protini. Tatu, wanahitaji madini kwa ajili ya kujenga na kulinda mwili.
Majani wanayokula mifugo machungani yanampa mnyama nguvu lakini yana protini na madini kidogo sana. Pia viinilishe hupungua sana wakati wa kiangazi
kwa sababu majani huwa yamekomaa na yamekauka.
Katika hali hiyo, inabidi kumpa mnyama vyakula vya ziada ili aweze kutoa maziwa mengi zaidi na kukua kwa haraka na njia rahisi ni kupanda miti malisho
jamii ya mikunde kama vile Milusina, Glirisidia, Moringa, Sesbania na Mbaazi. Miti ya aina hii ina viinilishe vingi na bora kwa ajili ya mifugo.

Faida za Miti Malisho

e Huokoa muda wa kwenda kutafuta malisho mbali.

¢ Huongeza ubora wa chakula na kupunguza matumizi ya vyakula vya ziada kama pumba na mashudu “dairy meal” ambavyo ni ghali.
e Huongeza pato kwa kuuza maziwa mengi zaidi.

e Huongeza pato kwa wanyama kukua haraka kufikia bei ya soko.

e Huongeza pato kwa kuuza mbegu na miche ya miti malisho.

e Kutoa kuni kwa matumizi ya nyumbani au kuuza baada ya kuvuna malisho.

e Kuzuia mmomonyoko wa udongo na kuongeza rutuba shambani.

e Kuongeza ufanisi wa kutumia ardhi kwa kupanda maeneo yasioota mazao mengine.

e Huongeza pato kwa kufuga nyuki sanjari na uzalishaji wa miti malisho.

Miti malisho
Sifa za Miti Malisho
e Hukua haraka na kutoa malisho mengi.

e Yana protini maradufu ya nyasi, hivyo hutumika kama chakula cha ziada.
* Huweza kukatwa mara kwa mara hivyo kutoa malisho nyakati tafauti.



e Yanaweza kuoteshwa sanjari na mazao mengine.

e Yanaweza kusindikwa na kutumiwa wakati wa uhaba wa malisho kama wakati wa kiangazi.
e Huvumilia ukame kuliko nyasi.

» Faida za ziada ni pamoja na kuboresha ardhi na kuzuia mmomonyoko wa udongo.

e Maua ya miti malisho kama Calliandra ni kivutio kizuri cha nyuki.

Maeneo ya Kupanda Miti Malisho Shambani
e Kwenye mipaka ya shamba au hata ndani ya shamba
e Eneo la kuzunguka nyumbani kama uzio
e Maeneo maalum kama vishamba vidogo vidogo (Fodder bank).
e Katika miinuko shambani
» Kwenye matuta ya kuzuia mmomony’'oko wa udongo

* \
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Hatua za Kuanzisha Shamba la Miti Malisho (Mlukina)
e Chagua eneo lenye rutuba lilimwe kabla mvua kunyesha
¢ Andaa mbegu na kuanzisha kitalu cha miti miezi mitatu kabla ya msimu wa mvua.
e Andaa shamba lako mapema kwa kulilainisha vizuri kabla ya mvua kuanza
e Panda mbegu moja kwa moja shambani au tumia vipando kutoka miti iliyokomaa au miche kutoka kitaluni kwa vipimo mita 1 kwa 1 kutoka mche
hadi mche na mstari hadi mstari.
e Kilo 1 ya mbegu unaweza kupanda Ekari moja
e Zungusha wigo pembeni ili kuzuia wanyama wasipite na kuharibu miti
e Palilia mara kwa mara ili kuondoa magugu na kuzuia moto

Kuvuna Malisho
e Tunza miti yako kwa miaka miwili na anza kuikata sentimita 50 kutoka ardhini ili ikupe machipukizi mengi na malaini kwa ajili ya kulisha



e Miti malisho inaweza kulishwa moja kwa moja kwa mnyama na/au kukaushwa kama leaf meal na kulishwa kwa mnyama ikichanganywa na pumba
kwa kipimo cha 1:2 kwa maana ya kilo moja ya pumba kwa kilo mbili za majani yaliyokaushwa hasa kwa ng’'ombe wanokamuliwa.

e Hutumika badala ya kutumia mashudu ya pamba au alizeti ambayo ni finyu kupatika kwa wakati na ghali kwa mfugaji hivyo kumpunguzia mfugaji
gharama.

e Uvunaji wa majani ya miti malisho unaweza kufanyika kila yanapochipua kwa kipindi chote cha mwaka

Njia Nyingine ya Kulisha

Kata majani ya kutosha toka shamba la malisho.

Yaanike kivulini kwa muda wa siku mbili.

Y afikiche na kutoa vijitawi.

Tayarisha pumba na madini (chumvi).

Changanya majani hayo pamoja na pumba na madini (chumvi). Mchanganyiko 1:2 (pumba na majani)
Mpatie ngo’mbe kiasi cha kilo 2 — 3 kwa siku hasa wakati wa kukamua.

Je ni wakati gani unafaa kuvuna malisho?
e Ni vizuri kukata machipukizi kabla hayajakomaa. Kata machipukizi yanapokuwa na urefu wa wastani wa mita moja.
e Kadiri machipukizi yanavyokomaa ndivyo viinilishe vinavyopungua

Kuhifadhi Malisho ya Ziada
» Kata majani (machipukizi) kabla ya kukomaa
e Yaanike kivulini kwa muda wa siku mbili au tatu, kisha yafikiche na kutoa vijitawi.
* Weka majani katika magunia au mapipa na kuyahifadhi mahala pasipo na unyevu tayari kwa kulisha mifugo yako wakati wa kiangazi.

Mawasiliano:
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KIPEPERUSHI NAMBA 15;
USTAWISHAJI, UTUNZAJI NA UTUMIAJI WA MALISHO BORA YA MIFUGO

USTAWISHAJI WA MALISHO JAMII YA NYASI

Utayarishaji wa Shamba
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— Hakikisha shamba lako ni safi.
— Lima na kulainisha udongo.

Kurutubisha ardhi

— Ni muhimu kurutubisha udongo ili kurekebisha upungufu wa madini mbalimbali yanayohitajika na mimea. Katika kufanya hivyo waweza kutumia samadi,
mboji au mbolea za chumvi chumvi.

Upandaji

Katika upandaji wa mbegu za malisho mambo yafuatayo ni muhimu kuzingatiwa: ubora wa mbegu wakati wa kupanda na njia au namna ya upandaji.

Njia za Kupanda

Katika upandaiji njia zifuatazo zaweza kutumika; kusambaza (broadcasting) na kupanda kwa mstari uliochorwa kwa kuchimba/kuparaza kidogo ardhini
(drilling). Umbali kati ya mstari sentimita 60.

Nyasi aina ya Cenchrus ciliaris zilizooteshwa kwenye mistari

UTUNZAJI

Hakikisha kwamba shamba lako lililooteshwa mara ya kwanza linaachwa angalau kwa msimu mmoja bila kuchungiwa ili mbegu zilizokomaa zidondoke kwa
kuota msimu ujao. Pia hakikisha shamba lako linapaliliwa.
Ni muhimu kuwekea mbolea ili kurudisha rutuba ya udongo.
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Palizi ya shamba la malisho

UTUMIAJI WA MALISHO

Malisho yanaweza kutumiwa kwa njia ya kuchungia moja kwa moja shambani, kuyakata na kuyafunga mithiri ya mkate (hay bales) au kuhifadhi shambani
pasipo kuchungia kwa muda maalum.




Uvunaji wa malisho kwa ajili ya kuhifadhi

Ufungaji wa hei kwa kutumia kasha la mbao

Kwa maelezo zaidi wasiliana na;
Mkurugenzi, Kanda ya Kati

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania,
S.L.P. 202, MPWAPWA.

Simu / Nukushi +255 26 2320853
E-mail: mpwapwa@taliri.qo.tz

Tovuti: www.taliri.go.tz
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MWONGOZO WA MATUNZO BORA YA NDAMA WA NG’OMBE WA MAZIWA

Maziwa Faida Tanzania

Greening the Dairy Valve Chain in Tanzania
Institutional Relationships and Innovations for Sustainable Milk Production 2021 to 2025
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Utangulizi

Kufuatia utekelezaji wa mradi wa Maziwa Faida ilifahamika kuwa moja ya changamoto inayowakabili wafugaji wa ng’'ombe wa maziwa toka katika
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ni pamoja na matunzo duni ya ndama na ukosefu wa elimu ya namna ya matunzo bora. Hali hii inasababisha wafugaji

wengi kupata tija ndogo katika biashara ya ufugaiji.

Hivyo, mradi umetengeneza mwongozo huu wa utunzaji bora wa ndama toka anazaliwa hadi kujitegemea. Wafugaji watakao zingatia ujuzi huu wategemee

tija kubwa katika biashara ya ufugaji.

Haya yote yanatekelezwa kwa hisani ya Serikali ya Tanzania kwa Ufadhili wa Ubalozi wa Ireland Tanzania.

i. Kuzuia kuenea kwa vimelea vinavyosababisha magonjwa.
Pia, sakafu ya banda la ndama inatakiwa isiwe na mwinuko mkali (mwinuko wa 1:20). Mwinuko huu ni muhimu ili kusaidia kufanya usafi kwa urahisi na
kuzuia kutuama kwa maiji kwenye sakafu.

Banda la ndama

Nini maana ya Ndama

Ndama ni mtoto wa ng'ombe, lakini mara nyingine neno hilo
linatumika pia kwa watoto wa baadhi ya wanyama wa jamii hiyo.

Ni ukweli kwamba mtoto ni mtoto hata kama ni wa ngédmbe kwani
wote katika hatua hiyo wanabhitaji matunzo bora ili aweze kuwa
bora awapo mkubwa. Mahitaji hayo kwa ng’'ombe ni pamoja na;
banda bora, maziwa, malisho, maji, matibabu nk.

Banda la Ndama

Ndama anahitaji banda lenye hewa safi na mwanga wa kutosha.
Sakafu ya banda la ndama lazima iwe kavu muda wote na
itandazwe majani makavu ambayo yatasaidia;

i. Kumpatia ndama joto akiwa amelala na


https://sw.wikipedia.org/wiki/Mtoto
https://sw.wikipedia.org/wiki/Ng%27ombe
https://sw.wikipedia.org/wiki/Neno
https://sw.wikipedia.org/wiki/Wanyama
https://sw.wikipedia.org/wiki/Jamii

Mfano wa chumba cha ndama

Vitu vya kuzingatia ndama anapozaliwa

Maandalizi ya ndama anapozaliwa yanaanzia na ng’'ombe anayekaribia kuzaa. Ni lazima kutambua ng’'ombe anayekaribia kuzaa na kumuweka eneo
maalum lililotengwa na kuandaliwa kwa ajili ya kuzalia. Hapa itategemeana na eneo lilolopo na msimu: inaweza kuwa ndani ya banda lenye nafasi kubwa
lakini inapendekezwa eneo la uwazi mpana na kuwepo na majani makavu.

Huduma muhimu za awali kwa ndama

Maziwa ya Mwanzo (Dang’a)
Mara baada ya ndama kuzaliwa hakikisha ndama anapata maziwa ya kwanza ya ng’'ombe yaani Dang’a (Colostrum). Dang’a ni "maziwa ya

kwanza" kutoka kwenye chuchu za ng’'ombe ndani ya masaa 24 baada ya kuzaa na ndio chanzo cha kwanza cha virutubisho kwa ndama.
Umuhimu wa dang’a kwa ndama

e yana virutubisho vingi ambavyo ni muhimu katika ukuaji wa ndama kama vitamini na madini,
e pia humpatia ndama kinga dhidi ya magonjwa.

Angalizo: Hakikisha ndama amekunywa maziwa hayo ya mwanzo ya kutosha (kidogo kidogo mara nyingi) mara baada ya kuzaliwa kabla ya siku
kuisha.

Kutenganishwa na mama:

Ndama atenganishwe na mama yake ndani ya masaa mawili (2) baada ya kuzaliwa. Akae chumba cha pekee yake na aendelee kulishwa maziwa
ya kwanza ya mama kwa siku 3-5. Na baada ya hapo ndama anaweza kuchanganywa na ndama wengine na akanywa maziwa mchanganyiko toka
kwa hata kwa ng’'ombe wengine.

Utambulisho:
Ndama awekewe alama ya utabulisho (namba/hereni) ndani ya siku moja baada ya kuzaliwa.

Kinga: Ndama apakwe ayodini (dawa) kwenye kitovu ili kuzuia maambukizi. Pia apatiwe chanjo muhimu inapobidi.

Vipimo: Ndama apimwe uzito (kilogramu) ndani ya masaa 12 baada ya kuzaliwa alafu apelekwe kwenye chumba anachoweza kukaa peke yake.
Na aendelee kupimwa uzito wake kila wiki ili kujua maendeleo yake ya ukuaji.



Chakula na lishe kwa ndama

(1) Maziwa: Ndama anapaswa kunywa maziwa asilimia 10% ya uzito wake kwa siku ambayo hayajachanganywa na kitu chochote. Endapo maziwa ya
mama hayajapatikana, maziwa ya mama mwingine yanaweza kutumika au maziwa mbadala yatumike. Maziwa anayopewa ndama ni vyema yatoke
kwa ng’'ombe mwenye afya na ambaye hana ugonjwa wa kiwele (mastitis) na pia yasiwe na mabaki ya madawa kama antibayotiki. Aidha, kiasi cha
maziwa kwa ajili ya ndama kitaanza kupungua kuanzia wiki ya sita kama mchoro unavyoonesha.

KIWANGO CHA MAZIWA KWA NDAMA

Lini na kiasi cha maziwa kwa Ndama na chakula kingine
(2) Maji — Ndama apatiwe maiji safi na salama siku tatu toka azaliwe.

(3) Vyakula vingine — Ndama aanze kuwekewa malisho laini ambayo yamekatwa vipande vidogo na kuchanganywa pumba kuanzia siku ya tatu toka
kuzaliwa ili kumwezesha kuzoea ulaji wa malisho na vyakula vya ziada ili kuruhusu ukuaji wa tumbo la ndama.

Kumuachisha ndama kunyonya/kunywa maziwa
Ndama ataachishwa kunyonya maziwa angalau akifikisha umri wa miezi mitatu (siku 90). Aidha, mambo mawili lazima yazingatiwe ambayo

e Uzito wa ndama — inashauriwa kumuachisha ndama kunyonya akiwa na uzito wa kilo sitini na zaidi.

e Afya ya ndama — inashauriwa pia ndama anayeachishwa kunyonya ni lazima awe na afya nzuri.
Aidha, utaratibu wa kumuachisha ndama kunyonya ni lazima uwe wa taratibu kwa kupunguza kiasi cha maziwa ili kumuwezesha kuzoea mazingira mapya
ya kutotegemea chakula alichokizoea. lli kuhakikisha ndama aliyeacha kunyonya anakuwa na afya nzuri, ni muhimu kuhakikisha anapewa chakula bora
cha ziada angalau kilo moja kwa siku na kufuatiliwa afya yake mara mbili kwa siku.

Matunzo mengine ya ndama

Kumpatia dawa ya minyoo — kila baada ya miezi mitatu

Kuogesha ndama kila wiki ili kudhibiti magonjwa yatokanayo na kupe
Kuhasi — kwa ndama dume ambaye hatahitajika kwa ajili ya uzalishaji.
Kung’oa pembe



o Weka kumbukumbu za ukuaji (Uzito, matibabu na afya).
Ndama wakiwa kwenye malisho
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UFUGAJI WA NG'OMBE WA MAZIWA
NI BIASHARA

UMUHIMU WA KOSAAFU
BORA ZANG'OMBE

1. Kuzalisha Maziwa Mengi:

Kosaafu bora ni msingi mzuri kwa ng'ombe
wako kuwa na uwezo wa kuzalisha maziwa
mengi yenye ubora kwa hadi siku 305 tangu
kuzaa kwake na hivyo kumpa mfugaji faida
kubwa. Aidha, kuzalisha ng'ombe kwa
kuzingatia kosaafu bora inampa mfugaji
chaguo ikiwa anataka kuzalisha maziwa
yenye mafuta mengi au kidogo na hivyo
kumpa wigo mpana wa soko la maziwa yake.

3. Ufanisi wa Kutumia Rasilimali:

Ng'ombe wenye genetiki bora wana uwezo wa kutumia
rasilimali kama chakula na maji kwa ufanisi zaidi. Wana-
weza kubadilisha malisho kuwa maziwa kwa ufanisi zaidi,
ambayo husaidia kupunguza gharama za uzalishaji na
kuboresha tija ya kiuchumi.

2. Kupata Ng'ombe Mwenye Kinga Imara Dhidi ya
Magonjwa:

Uchaguzi wa ng'ombe kwa kuzingatia historia ya kosaafu
za ukoo unaweza kusadia kupata ng'ombe mwenye kinga
imara dhidi ya magonjwa na kustahimili hali mbaya ya
hewa. Njia hii pia inaweza kufanyika kwa kuchanganya seli
za ng'ombe wa asili na ng'ombe wa kisasa ili kupata
ng'ombe chotara mwenye uwezo wa kustahimili mazingira
ya asili yanayomzunguka.

4. Uchaguzi wa Uzalishaji wa Baadaye:

Kwa kuchagua ng'ombe wenye genetiki bora na kuweka
rekodi sahihi za utendaji wao, wafugaji wanaweza kucha-
gua vizazi vijavyo ambavyo vitaendeleza tabia za uzalishaji
mzuri. Hivyo ng'ombe wanaozaliwa watakuwa na uweze-
kano mkubwa wa kuzalisha maziwa mengi na kuendeleza
sekta ya ufugaiji.

Mawasiliano; Mtaa wa Nyumba 300,
Kitalu Na. 67, Kisasa

S.L.P 17029,

DODOMA.

B barua@tdb.go.tz
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Bodiya Mazi;va?anzania

llianzishwa kwa Sheria ya Maziwa Na.8 ya mwaka 2004. Sheria ya maziwa
imeipa TDB mamlaka ya kusimamia, kuratibu na kuendendeleza Tasnia ya
Maziwa nchini. Majukumu makuu ya Bodi ya Maziwa Tanzania ni kuhamasi-
sha uzalishaji, ukusanyaji na usindikaji wa maziwa, kuboresha masoko,
kuhamasisha matumizi ya maziwa na bidhaa zake na kuwawezesha
wadau wa maziwa katika shughuli zao

Dhamira
Kuendeleza Tasnia Shindani ya Maziwa
kwa Kuongeza Ufanisi kwenye Uratibu,
Usimamizi na Huduma za Ushauri ili

Kuboresha Uchumi na Maisha ya Watu.

Taswira
Ueledi, Kujituma, Ushirikiano,
Uwajibikaji na Kuwashirikisha Wadau

MAJUKUMU MAKUU YA BODI YA MAZIWA TANZANIA
Majukumu makuu ya Bodi ya Maziwa Tanzania yamefafanuliwa katika Sheria ya Maziwa Na.8 ya
Mwaka 2004 kifungu cha 10 kama ifuatavyo:
(a) Kusimamia shughuli za maziwa kuanzia uzalishaji, ukusanyaji, usindikaji na masoko kulinga na
Sheria ya maziwa,
(b) Kupanua, kutafuta na kufanya tafiti za masoko ya maziwa,
(c) Kutengeneza na kuboresha mazingiraya biashara kwa wadau na kuongeza ushindani halali,
(d) Kukusanya, kuchanganua, kuhifadhi na kusambaza takwimu na taarifa za
Tasnia ya Maziwa,
(e) Kuboresha nakuratibu maendeleo ya wadau wa Tasnia ya Maziwa
() Kuwezesha mafunzo katika kuendeleza Tasnia ya Maziwa,
(g) Kuwezesha utetezina ushawishi kuhusu masuala ya Sera na Sheria za Maziwa,
(h) Kufuatilia na udhibiti uzalishaji wa ndani, uingizaji wa maziwa na utoaji kwenda nje ya nchi,
(i) Kuhamasisha uwekezaji katika Tasnia ya Maziwa,
() Kuandikisha wadauwa maziwa (wazalishaji, wakusanyaji, wafanyabiashara na wasindikaji),
(k) Kuandaa maonesho na kuwezesha ushiriki wa wadau.

Mawasiliano; Mtaa wa Nyumba 300,
Kitalu Na. 67, Kisasa S.L.P 17029,

|
DODOMA. Wer? 2 8
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SHIRIKA LA UVUVI TANZANIA (TAFICO)

5.0KUHUSU TAFICO
Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) ni Shirika la umma linalomilikiwa na Serikali ya Tanzania chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi. TAFICO ina jukumu
la kuendeleza tasnia ya uvuvi nchini kwa kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali za bahari. Uendelezaji huu utafikiwa kwa kutelekeza miradi mikubwa
ya uvuvi wa kibiashara ikiwa ni pamoja na Uvuvi wa Bahari Kuu (Exclusive Economic Zone). Shirika linalenga kukuza uzalishaji wa samaki nchini,
kutoa fursa za ajira, kuimarisha usalama wa chakula na kuchangia ukuaji wa jumla wa sekta ya uvuvi nchini na ukuaji wa uchumi.
Shirika pia linalenga kuimarisha ufugaji wa samaki ili kuongeza uwezo wa uzalishaji wa samaki nchini kwa kuwekeza katika teknolojia za kisasa za
ufugaji wa samaki, uzalishaji wa chakula cha samaki na kutoa mafunzo kwa wafugaji wa samaki wa ndani. Shirika linafanya kazi kwa dhamira ya
kuimarisha sekta ya uvuvi ili iwe inayojitosheleza zaidi na rafiki kwa mazingira.
Vilevile, Shirika linafanya kazi ya kuboresha mnyororo wa thamani wa sekta ya uvuvi kwa kuwekeza katika vifaa vya usindikaji wa samaki, na maghala
ya ubaridi ili kupunguza upotevu wa mazao ya uvuvi baada ya kuvuna, hasa dagaa na samaki wadogo (pelagic fish). TAFICO pia inashirikiana na
wavuvi wadogo kufanya biashara ili kuhakikisha uvuvi endelevu na uhifadhi wa rasilimali za baharini.

6.0DIRA:
Kuwa Shirika la ushindani katika uvuvi wa kibiashara na ufugaji wa samaki Kusini mwa Jangwa la Sahara.

7.0DHAMIRA:
Kuchukua nafasi muhimu katika maendeleo ya tasnia ya uvuvi nchini Tanzania kupitia uvuvi wa bahari kuu na maiji ya bara, ufugaji wa samaki na
uongezaji thamani kwa maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi.

4.0 MAJUKUMU YA TAFICO
1. Kukuza maendeleo ya sekta ya uvuvi nchini;
2. Kununua, Kutafuta masoko, Kuuza aina zote za Samaki na mazao ya uvuvi ndani na nje ya nchi;
3. Kushiriki katika kuhamasisha uanzishwaji na uendelezwaji wa maendeleo ya uvuvi wa kitaifa na kimataifa unaolenga kuendeleza sekta ya Uvuvi
na mazao yake;
4. Kushiriki na Kuhamasisha uanzishwaji wa viwanda vya uchakataji wa samaki na kuongezwa thamani ya mazao ya Uvuvi;
5. Kushiriki au Kuanzisha ubunifu wowote wa kibiashara unaohusiana na Sekta ya Uvuvi;
6. Kuhamasisha au kufadhili tafiti zinazohusiana na sekta ya uvuvi ikilenga kuongeza thamani ya soko la samaki, mazao ya uvuvi.

5.0 MIRADI YA TAFICO KUPITIA USHIRIKIANO KATI YA SERIKALI NA SEKTA BINAFSI (PPP)

Katika kuvutia uwekezaji wa serikali na sekta binafsi Mpango wa Biashara (Business Plan) wa Miaka 10 umeandaliwa. Mpango huu umeainisha
miradi ya kimkakati kwa ajili ya kuongeza tija katika uvuvi wa Bahari kuu na mnyororo wa thamani wa mazao ya uvuvi. Miradi hii inatekelezwa kwa
kushirikiana na sekta binafsi kwa utaratibu wa Ushirikiano kati ya Sekta ya Umma na Sekta



Binafsi (Public -Private Partnership- PPP). Miradi hii itaiwezesha TAFICO kurejea katika shughuli za uzalishaji na kuimarisha sekta ya uvuvi nchini.
Miradi hii ni;

. Uvuvi wa Bahari Kuu kwa kutumia meli vya mishipi (Long Liner)

. Uvuvi wa Bahari Kuu kwa kutumia meli ya wavu wa kuzungusha (Purse Seine)
. Mradi wa uchakataji wa Mazao ya Uvuvi.

. Mradi wa uzalishaji barafu.

. Mradi wa ghala la ubaridi la kuhifadhia mazao ya uvuvi.

. Mradi wa utotoleshaiji vifanga vya Samaki.

. Mradi wa uzalishaji wa chakula cha Samaki wafugwao.

. Mradi wa ufugaji wa Samaki kwenye vizimba.

. Mradi wa Ufugaji wa Samaki kwenye mabwawa

O© 0o NO O~ WN -

9.0FURSA ZA UWEKEZAJI KUPITIA TAFICO
1. Uvuvi katika Bahari Kuu.
. Kuuza na kununua samaki ndani na nje ya nchi.
. Uchakataji wa mazao ya uvuvi kupitia viwanda.
. Kuhifadhi mazao ya uvuvi katika maghala ya ubaridi.
. Uzalishaiji vifaranga na ufugaji katika mabwawa na vizimba.
. Uzalishaji wa chakula cha samaki wafugwao.

o Ok~ WN

10.0 MISINGI YA MAADILI YETU
1. Uadilifu: Wafanyakazi wa TAFICO tunatekeleza majukumu yetu kwa uadilifu wa hali ya juu, usiri na uaminifu.
2. Usalama: Mazingira salama ya kazi na yenye tija ni kipaumbele chetu kwa ajili ya usalama wa wafanyakazi, wavuvi na jamii.
3. Mteja kwanza: Tunatoa bidhaa na huduma kwa kuzingatia mahitaji ya mteja, bidhaa na huduma zetu zinatolewa katika ubora wa hali ya juu ili
kukidhi mahitaji ya wateja wetu.
4. Uendelevu wa Rasilimali: Tunazingatia biashara ya kijani kwa matumizi endelevu ya rasilimali za majini na mazingira yake kwa vizazi vijavyo.
5. Ukuaji: Tunahimiza maendeleo binafsi ya wafanyikazi wetu kwa maendeleo ya uendeshaji wa biashara yetu na soko kupitia ubunifu na uvumbuzi
6. Timu: Tunatumia ujuzi, maarifa na vipaji mbalimbali vya kila mtumishi ili kutimiza lengo letu kwa pamoja.
11.0 BIDHAA NA HUDUMA ZETU
1. Samaki
2. Barafu za chenga
3. Barafu za tofali
4. Magari ya ubaridi
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= Sirloin Steak
¢ T-Bone Steak

LIMITED

% Sy KAMPUNI YA RANCHI ZA TAIFA

Mixed Kongwa Beef '
Tanzania
(Nyama Mchanganyiko ) & -
Kongwa Beef Steak (Steki)
4
¥
Beef Fillet TANZANIA MEAT COMPANY LIMITED — TMCL
MACHINJIO YA DODOMA
Ni Kampuni tanzu ya NARCO. Mwaka 2024 mwezi Machi,
Ox-Liver Serikali ilikabidhi NARCO Machinjio ya Dodoma na kuanza
kuiendesha kwa faida baada ya kufanya ukarabati wa
Machinjio hiyo. Majukumu ya Machinjio ya Dodoma ni
0x-Tripe ( pamojana: -
Utumbo) . Kutoa huduma bora za kuchinja mifugo ya
wateja na kuuza nyama ndani na nje ya nchi.
Ox-Tail (Mkia) . Kuchakata nyama katika bidhaa mbalimbali
zinazotokana na nyama.
ByeHeeg . Kutoa huduma vya kupoozesha nyama
) inayojumuisha chiller, bluster na utunzaji wa
nyama kabla ya kwenda sokoni. cc ‘W 7. . .
Ox-Trotter . Kutoa huduma ya magari ya kusafirisha nyama Nyama Yenye Ubora a Klmatalfa

(Kichwa chote )

na bidhaa zake. .
goal g L Kwa Bei Nafuu"
6Llunas G\ '
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UTANGULIZI

Kampuni ya Ranchi za Taifa Limited (NARCO) ni
Kampuni ya Umma ambayo ina jukumu la kuzalisha
mifugo na bidhaa bora zinazotokana na mifugo kwa
ajili ya soko la ndani na nje ya nchi.

Awali NARCO ilianzishwa mwaka 1968 kwa jina la
National Agricultural Company (NACO) na mwaka
1975 ilibadilishwa nakuwa National Ranching
Company Limited (NARCO).

NARCO inafahamika sana kwa kuzalisha na kuuza
nyama ijulikanayo kwa jina la Kongwa Beef. Hii ni
nyama ya ng’ombe na hasa inatokana na ng’ombe
ainaya Borani.

NARCO ina ranchi 15 nchini ambazo ni ranchi za
Kongwa (Dodoma), Mkata na Dakawa (Morogoro),
Ruvu (Pwani), Mzeri Hill (Tanga), West Kilimanjaro
(Kilimanjaro), Usangu (Mbeya), Uvinza (Kigoma),
Kalambo (Rukwa), Misenyi, Kikulula, Mabale,
Kagoma, Kitengule na Mwisa Il (Kagera).

Mifugo ya NARCO inafugwa kwenye mazingira asilia na
masafi. Mifugo hulishwa vyakula asilia na kwa
sehemu kubwa hula nyasi na hunywa maji
yanayotokana na chemichemi ambazo zina madini

MAJUKUMU YA NARCO

Kuanzisha na kuendesha ranchi kubwa za kibiashara.
Kuzalisha na kusambaza mbegu bora za mifugo wa
nyama kwa wafugaji.

Kununua mifugo kutoka kwa wafugaji wengine,
kuinenepesha na kuiuza ikiwa hai au nyama.
Kuchinja, kuchakata na kusindika nyama bora na
bidhaa zake kwa ajili ya soko la ndani na nje ya nchi.
Kuzalisha malisho bora kwa ajiliya matumiziya ranchi
na ziada kuuzwa kwa wafugaji wengine.

KONGWA BEEF
+

Ni nyama inayozalishwa na Kampuni ya
Ranchi za Taifa Ltd (NARCO).

Ni nyama “Organic” iliyochinjwa kihalali

“HALAL” yenye utamu asilia na ladha
* .

maridhawa.
+ Imeandaliwa na wataalamu waliobobea na

kwa teknolojia rafiki kwa afya yako.

- “Kongwa Beef” ina virutubisho vya protini
na madini muhimu kwa afya yako.

Inafaa kwa mapishi yoyote na inaiva kwa
muda mfupi.

Kila utafunapo “Kongwa Beef” umepata
“Kongwa Beef” kweli kweli.

PATIE MADUME BORA YA
NG’OMBE AINA YA BORANI

o Katika kutekeleza jukumu la kuzalisha
bora za mifug

NARCO INAHAMA HA WANAN H

KUFUGA KISASA NA KIBIASHARA

Ufugaji wa kisasa na kibiashara unaanza na maarifa
sahihi. Kisha, pata mbegu bora ya mifugo inayokua
haraka na inayohimili magonjwa. Hakikisha una
shamba la malisho. Unahamasishwa kulima malisho
aina ya JUNCAO. Mbegu za malisho z i napatikana
katika Ranchi za NARCO na hasa katika Ranchi ya
Kongwa. Ekari moja ya JUNCAO inaweza kulisha
ng’ombe 40 kwa mwaka. Aidha, unashauriwa kutumia
kutosha.Tuachane na utamaduni wa kufuga kwa
kuhamahama. Tuwekeze kwenye malisho na tutaweza

kufurahia ufugaji wa kisasa na wa kibiashara.

NARCO NI SOKO KUBWA

LA MIFUGO YA WANANCHI

NARCO imefanyika kuwa mkombozi wa wafugaji kote nchini
hasa kwa kununua mifugo ya wananchi na kuiingiza katika
miradi yake ya unenepeshaji. NARCO inanunua ng’ombe,
kondoo na mbuzi kutoka kwa wafugaji. Wafugaji huleta
mifugo yao kwenye Ranchi zetu kote nchini na mifugo
hununuliwa kwa kupimwa kwenye mizani na malipo
hufanyika bila kuchelewa. Baada ya mifugo kununuliwa
hunenepeshwa na kisha hurudishwa sokoni wakiwa na
ubora wa hali ya juu. Mifugo walionenepeshwa huuzwa
wakiwa hai au huchinjwa na kuuzwa kupitia maduka yetu ya
nyama au kwa wateja wetu wenye maduka ya nyama

sehemu mbalimbali nchini.
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JAMHURI YA
MUUNGANO WA
TANZANIA

IDARA YA MAFUNZO
NA UGANI

NG’OMBE WA MAZIWA

Aina za Ng’ombe wa Maziwa
Ng’ombe wa maziwa
wanaopatikana nchini
Tanzania ni:

i) Friesian

Friesian ni ng’'ombe wenye
rangi nyeupe na mabaka meusi
na wanapatikana katika
shamba la kuzalisha ng’'ombe
wa maziwa la Kitulo. Hufaa
zaidi kufugwa katika maeneo
yenye mvua nyingi.

Ng’ombe aina ya Friesian

Sifa
Hukua haraka na kufikia uzito
wa kupandishwa akiwa na kilo
240 katika umri wa miezi 12
hadi 18. Hutoa maziwa mengi
wastani wa lita 20 kwa siku

ii)  Ayrshire
Ni ng'ombe mwenye rangi ya
kahawia na mabaka meupe na
wanapatikana katika shamba
la Kibebe lililoko Iringa. Hufaa
zaidi kufugwa katika maeneo
yenye mvua nyingi.

g ’ome aina ya
Ayrshire

Sifa

Hukua haraka na kufikia uzito
wa kupandwa wa kilo 230
katika umri wa miezi 18 hadi
24. Uzalishaji wa maziwa ni
zaidi ya lita 15 kwa siku
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iii) Jersey
Jersey ni ng'ombe mwenye
rangi ya kahawia na
hupatikana katika mashamba
binafsi. Huweza  kufugwa
kwenye maeneo yenye mvua
kiasi.

Sifa
Hutoa Maziwa wastani wa lita
10 kwa siku. Maziwa yake ni
mazito na yana mafuta mengi
Hustahimili mazingira ya joto
na magonjwa kuliko ng’'ombe
wengine wa kigeni.

Ng’ombe | i : ya
Jersey

iv) Mpwapwa

Mpwapwa ni  ng’ombe

mwenye mchanganyiko wa
rangi ya kahawia na nyeusi
ya kupauka. Wanazalishwa
katika Kituo cha Utafiti wa
Mifugo Mpwapwa.

.
1 ‘.(3._"' sy

Ng’'ombe aina ya mpwapwa

Sifa
Hutoa wastani wa lita 6 hadi 8
za maziwa kwa siku
Huvumilia magonjwa na
mazingira ya joto
wakilinganishwa na ng'ombe
wa maziwa wa kigeni

Chotara
Chotara ni ng’'ombe ambaye
anatokana na kupandisha

dume la ng'ombe wa kigeni
kwa jike la ng'ombe wa asili.
Aina hii ya ng’'ombe huzalishwa
na wafugaji binafsi na
mashamba ya kuzalisha
mitamba ya Sao Hili, Mabuki,
Ngerengere na Nangaramo.

Sifa

Ana umbile la wastani

Hutoa wastani wa lita 8 za
maziwa kwa siku

Ana uwezo wa kustahimili
mazingira ya joto na magonjwa
ikilinganishwa na ng’'ombe wa
kigeni

.

Ng’ombe chotara
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UNENEPESHAJI WA
NG’OMBE WA NYAMA
(FEEDLOT)

Utangulizi

Unenepeshaji wa ng’'ombe wa
nyama (Feedlots) ni mfumo wa
uzalishaji ambao ng’'ombe
hulishwa vyakula maalumu
vyenye viwango vya lishe vya
kumwezesha kuongezeka
uzito haraka.

Katika mfumo huu ng’ombe
hatembei umbali mrefu
kutafuta malisho, hivyo
sehemu kubwa ya chakula
anachokula hutumika katika
kumnenepesha. Vyakula
vinavyotumika humwezesha
ng'ombe wa asili kuongezeka
kwa haraka (kilo 0.3 hadi 0.8)
kwa siku na ng’'ombe wa kisasa
(kilo 0.75 hadi 1.5) kwa siku.

Unenepeshaiji unaweza
kufanyika kwa kutumia malisho
na vyakula vya ziada
vinavyopatikana katika
maeneo mbalimbali hapa
nchini. Tafiti zimeonesha kwa
kutumia masalia ya sukari
(molasis) yameonyesha
matokeo ya ongezeko la uzito
wa wastani wa kilo1.2 kwa
siku.

Umuhimu wa kunenepesha
ngombe wa nyama ni
kuongeza thamani na ubora wa
ng'ombe, nyama na bidhaa

zake na hupunguza umri
anaochukua ng’'ombe kukua na
kufikia uzito wa kuchinjwa.

MAHITAJI MUHIMU YA
UNENEPESHAJI
Eneo (ardhi), upatikanaji wa
mifugo kutoka kwa wazalishaji,
vyakula, miundombinu na soko
la uhakika la ng’ombe au
nyama itakayozalishwa.

e Eneo (Ardhi)
Ardhi inahitajika kwa ajili ya
kupata malisho na kujenga
miundombinu mfano,
mabanda, kibanio, mabirikika
ya maji na makaro ya kulishia
ng’ombe wanaonenepeshwa.

Eneo linalofaa kuweka
miundombinu ya
kunenepeshea liwe na

mwinuko na lisilo tuamisha
maji. Liwe mbali na makazi ya
watu kuepuka uchafuzi wa
mazingira. Inakadiriwa kuwa
ekari 1.2 zinatosheleza kuweka
miundombinu ya kunenepesha
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ng’ombe 100 kwa mara moja ili
kupata sehemu ya kulishia,
kupumzikia, na sehemu vya
kuweka mifugo.

(a) Makaro ya
kulishia chakula
na mabirika ya
maji

Urefu utategemea idadi ya
mifugo, ng’'ombe wa kilo 600
atahitaji nafasi ya mita 0.3 na
ng'ombe wadogo mita 0.15
hadi 0.18. Birika la kulishia liwe
juu kidogo na imara ili kuzuia
chakula kumwagika au
kuchafuliwa.

e Vyakula vya
kunenepesha
ng’ombe

Vyakula vinavyotumika katika
unenepeshaji ni pamoja na
Majani yenye mchanganyiko
wa nyasi na mikunde ambayo
ni chanzo kikubwa cha chakula
kwa Wanyama. Katika mimea
kuna viinilishe kama wanga,
protini, mafuta, madini, vitamini

na maji. Muda wa
kunenepesha ng'ombe kwa
kutumia majani  unaweza

ukawa mrefu (miezi sita)
kutegemeana na mabhitaji ya
soko.

Ng'ombe wakila vyakula katika makaro ya
kulishia.

Vy mifugo

e Umri wa
kunenepesha

Umri uwe kati ya mwaka
mmoja na nusu kwa ng’ombe
(chotara na wa kigeni) na
miaka mitatu kwa ng’'ombe wa
asili.

kutumika katika unenepeshaji
ni mchanganyiko wa majani na
vyakula vya ziada (concetrate -
wanga, protini, madini na
vitamini). Vyakula vya wanga ni
kama mihogo, mahindi,
mtama, molasses pumba za
mahindi au mpunga. Vyakula
vyenye protini  ni  kama
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mashudu ya pamba na alizeti,
masalia ya maharage, luceni
na majani ya mikunde. Madini
yanapatikana kwenye chumvi,
chokaa na magadi. Vitamini
inapatikana kwenye majani
mabichi.

VIWANGO VYA
ULISHAJI

Ng’'ombe anayenenepeshwa
alishwe “concentrate” asilimia
moja (1) ya uzito wake,
pamoja na masalia ya mazao
na hei ya kutosha pia apatiwe
maji wakati wote. Hata hivyo
kiwango cha “concentrate”
hutofautiana kulingana na
muda wa kunenepesha na
mahitaji ya soko.
“Concentrate” na majani
yanaweza kutumika katika
uwiano wa asilimia 80 kwa
20, 60 kwa 40, 50 kwa 50 au
40 kwa 60 (Concentrate:
majani).

i) Mfano wa kwanza wa
viwango vya
kuchanganya chakula
cha kunenepeshea

Aina ya | Kiwango

Vyakula cha
uchangany
aji (%)

Mahindi/mta | 62
ma (nafaka)

uchanganya
ji (%)
Molasses 35
Urea 3
Chumvichum |2
Vi
Vitamin 5
Nyasi 55
Jumla 100

Molasses 4.5
Madini na| 4.5
Vitamini

Mashudu vya |9
pamba/alizeti

Nyasi kavu | 20
(Hei)

Jumla 100

ii) Mfano wa pili wa
viwango vya
kuchanganya chakula
cha kunenepeshea

Aina ya Kiwango

chakula cha

Chanzo: Ranchi ya Manyara

Mfumo wa
Unenepeshaji
Katika kupanga na kuendesha
mfumo wa  kunenepesha
ng'ombe, mambo yafuatayo
yanapaswa kuzingatiwa;

Uendeshaji

Mfumo wa unenepeshaji wa
kibiashara unabhitaji
muunganiko imara kati ya
makundi mbalimbali. Mfumo
huu unahusisha wazalishaji wa
ndama, watunzaji wa ndama
baada ya kuachishwa
kunyonya hadi umri wa
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kunenepeshwa,

wanenepeshaji na
waendeshaji wa
machinjio/viwanda vya

kusindika nyama. Inashauriwa
kwamba makundi haya yaunde
umoja au ushirika ili yaweze
kufanya kazi vizuri ya uratibu
wa upatikanaji wa mifugo
katika hatua zote.

(@) Uzalishaji wa
ndama

Katika hatua hii ndama

wanaozalishwa husajiliwa,

hulishwa vizuri na kupewa
dawa za tiba hususan dawa za
minyoo kila baada ya miezi
mitatu. Ndama wakiwa na umri
wa miezi sita watakuwa tayari
kuuzwa.

(b) Utunzaiji wa
ndama wa umri
wa miezi sita hadi
mwaka mmoja

Ndama wa miezi sita
watanunuliwa kutoka kwa
wazalishaji. Inashauriwa eneo
la kukuza ng'ombe katika
hatua hii liwe karibu na eneo la
kunenepeshea (feedlot).
Mambo ya kuzingatia;

e Ndama wanunuliwe kwa
kuzingatia uzito.

e Walishwe vizuri ili
waweze kukua haraka na
hivyo kufikia umri wa
kunenepeshwa mapema
(wakue kwa wastani wa
kiio 0.5 hadi 0.7 kwa
siku).

Katika hatua hii ni wakati wa
kudhibiti magonjwa (karantini)
kwa mfano kimeta, mapele
ngozi, na ugonjwa wa miguu na
midomo na kuzuia wadudu
kama kupe. Ng’'ombe hukuzwa
katika hatua hii hadi kufikia
miezi 9 hadi 11 na huwa tayari
kuuzwa kwa wanenepeshaji. Ni
vema soko lake likaandaliwa
kwa utaratibbu mzuri wa
makubaliano na

wanenepeshaji ili
kumhakikishia mnenepeshaiji
wa ndama soko la uhakika.

(c) Unenepeshaji

Hii ni hatua ya mwisho ya
kumalizia unenepeshaji
ng'ombe ambao utachukua
takribani miezi 3 kabla ya
kuchinjwa wakiwa na umri wa
miezi 14 hadi 16. Vyanzo vya
ng’'ombe wa kunenepesha ni
kutoka kwa wazalishaji wa
ndama, wakuzaji wa ndama,
ranchi, wazalishaji wa asili na
minada ya awali.

(d) Gharama za
kuendesha
mfumo wa
unenepeshaji

Mradi wa unenepeshaji una
faida kubwa ila unahitaji
mipango iliyoandaliwa vizuri.
Hivyo ni vema kuchambua kwa
kina kuhusu gharama za
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uendeshaji na mauzo ili kujua
faida itakayopatikana.

Mpango wa kunenepesha
mifugo ni zoezi la kuongeza
thamani ya mifugo, hivyo ili
kujua faida ni budi kukokotoa
mahesabu na kufanya uamuzi
wa bei ya kuuza. Mambo ya
kuzingatia;

e Uzito wa ng’'ombe
anaoingia nao (kg) — IW

e Bei ya kununulia
ng’'ombe (Tsh) — IP

e Ukuaji (Kg)—G

e Gharama za ukuaji (Kg) —
C

e Uzito wa ng'ombe wakati
wa kuchinja (Kg) - FW

e Bei ya kuuza ili mteja
aweze kupata faida (Tsh)
- FP

{(IW-IP) +
(GxC)}/FW=FP

(e) Uchinjaji

Ng'ombe  walionenepeshwa
wakiwa tayari kwa ajili ya
kuchinjwa, inashauriwa
kupelekwa katika machinjio za
kisasa ambapo uzalishaji wa
nyama na mazao yatokanayo
na nyama hutayarishwa kwa
ajili ya soko maalumu.

UGONJWA WA MDONDO

Utangulizi

Ugonjwa wa Mdondo, ambao pia
hujulikana kama Kideri ni ugonjwa
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wa mlipuko unaosababishwa na
virusi. Ugonjwa huu unawapata
ndege wa aina zote kama vile Kuku,
Bata, Bata Mzinga, Kanga, Njiwa na
wengineo. Mdondo ni miongoni mwa
magonjwa yanayoathiri kwa
kiwango kikubwa ufugaji wa kuku
wa asili hapa nchini. Aidha, huenea
kwa haraka sana na kusababisha
vifo vingi ambavyo hufikia asilimia
90 hadi 100 kwa kuku hasa ambao
hawakuchanjwa.

Ugonjwa huu hupunguza upatikanaji
wa lishe hasa protini na kipato kwa
wafugaji wa kuku. Hapa nchini
mlipuko wa ugonjwa huu unaweza
kutokea mara moja au mbili kwa
mwaka na Kkipindi cha mlipuko
hutofautiana kutoka eneo moja hadi
lingine.

Jinsi Ugonjwa wa Mdondo
Unavyoenea

Njia kuu za kuenea kwa ugonjwa
huu ni:

e Kuku kuvuta hewa vyenye
virusi vya ugonjwa huu

e Kuku kula chakula chenye
virusi vya ugonjwa

e Kuku kunywa maji yenye
virusi vya ugonjwa

e Kuweka pamoja kuku wasio
na ugonjwa na  kuku
waliotoka kwenye eneo lenye
ugonjwa

e Kuchanganya kuku wagonjwa
na wazima, kula au kugusana
na mazao ya kuku wenye
ugonjwa kama vile nyama,
matumbo, mayai, manyoya
na viungo vingine.

e Mhudumu wa banda la kuku
walioathirika na ugonjwa
kwenda kuhudumia banda la
kuku wasioathirika na
ugonjwa bila kubadilisha
viatu, nguo na vifaa vya usafi.

e Watu kuingia kwenye banda
lenye ugonjwa na kwenda
kwenye banda lisilo na
ugonjwa

e Kusafirisha kuku kwenye
vyombo vilivyosafirishia kuku
wagonjwa bila kusafishwa
kwa maji, sabuni na dawa

Dalili za Kuku Mwenye Ugonjwa
wa Mdondo

Dalili za ugonjwa huu zinatofautiana
sana kutegemea aina ya virusi

vilivyomshambulia  kuku, kiungo
kilichoathiriwa na ugonjwa (mfano
mapafu, utumbo, mishipa vya
fahamu), umri wa kuku, kinga ya
asili aliyonayo kuku na hali ya
mazingira. Dalili muhimu za ugonjwa
huu ni:

e Vifo vya ghafla bila
kuonyesha dalili zozote

e Kukohoa

e Kuzubaa

e Kupumua kwa shida na
kudaka hewa wanayovuta

kwa mdomo

e Kutokwa na ute mzito
mdomoni

e Kuku kushusha au
kuteremsha  mabawa yao
kutokana na kupooza (Kuvaa
koti)

e Kuku husinzia na kukosa
hamu ya kula

e Kuharisha kinyesi chenye
rangi ya kijani kibichi

e Kutembea kinyumenyume

e Kuku hutetemeka, hupinda
shingo na kupooza miguu na
mabawa. Dalili hizi
huonekana kwenye hatua za
mwisho za ugonjwa
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e Kuku wengi wanakufa na
mara nyingine wanaweza
kufa wote.

Kuku aliyekufa kwa mdondo

Udhibiti wa Ugonjwa wa
Mdondo kabla haujatokea

Ugonjwa wa Mdondo hauna Tiba.
Njia peke ya kupambana na ugonjwa
huu ni kuzuia kuku wasipatwe na
ugonjwa kwa kuwapatia chanjo.
Zipo chanjo za aina mbili:

i. Chanjo inayochanganywa
kwenye maji ya kunywa:
Chanjo hii inayojulikana kwa
jina la LASOTA na ni lazima
itunzwe  kwenye  ubaridi

wakati wote. Kuku wapatiwe
chanjo hii kwa muda maalum
na kisha kuondolewa. Chanjo
hii huuzwa kwenye maduka
ya Madawa ya Mifugo hapa
nchini.

i. Chanjo ya aina ya I ya
matone ambayo hujulikana
kama “TEMEVAC"

Hutolewa kwa kudondoshea
tone moja kwenye jicho la
kuku. Chanjo hii inastahimili
joto na inatengenezwa na
Wakala wa Maabara vya
Vetenari Tanzania (TVLA) na
hupatikana kwenye wakala
wa Maabara za mifugo na
maduka ya dawa za mifugo.
Udhibiti wa Ugonjwa wa
Mdondo wakati wa Mlipuko

Mlipuko wa ugonjwa wa mdondo
unapotokea Mfugaji anashauriwa
kufanya yafuatayo:

e Kutenganisha kuku
wagonjwa na wasio
wagonjwa na kila kundi
kuhudumiwa peke yake kwa
maji na chakula

Usiuze au kupeleka kuku
wagonjwa sehemu nyingine
ili  kuzuia kuenea kwa
ugonjwa.

Kuchoma moto au kuchimba
shimo na kufukia kuku
waliokufa, manyoya yao au
sehemu nyingine za miili yao.
Baada ya ugonjwa kutokea
katika eneo unaloishi
hakikisha kuku wagonjwa
hawapatiwi chanjo.

Ni vema kumchinja kuku
mgonjwa.

Usilete nyumbani kuku wapya
katika kipindi cha mwaka
ambapo ugonjwa wa Mdondo
hutokea mara kwa mara.
Kuku waliobaki au ambao
hawakuuzwa  sokoni  au
mnadani  watengwe  na
wasichanganywe na kuku
wengine hadi utakaporidhika
kuwa hawana ugonjwa

Kuku wanapoonyesha dalili za
ugonjwa au uzalishaji mdogo,
onana na Mtaalamu wa
Mifugo ili kupata ushauri
zaidi.
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Idara ya Uendelezaji wa Maeneo ya
Malisho na Raslimali za Vyakula vya
Mifugo ilianzishwa Julai 2018 kwa lengo
la kuwasaidia wafugaiji kupata maeneo
ya malisho, kuboresha maeneo hayo na
JAMHURI YA kuwa na ubora wa vyakula vya Mifugo.

MUUNGANO WA
TANZANIA

Idara kwa kushirikiana na Halmashauri
nchini, inawezesha na kuimarisha
huduma za kitaalam zinazohusu
usimamizi wa maeneo ya malisho na
kuhamasisha matumizi ya malisho,
mbegu bora za malisho, kukabiliana na
majanga na uhaba wa malisho,
kuhimiza uhifadhi wa malisho na
kusimamia upatikanaji wa vyakula bora
vya mifugo.

IDARA YA UENDELEZAJI WA
MAENEO YA MALISHO NA o
Ustawishaji wa i
RASLIMALI ZA VYAKULA VYA Mafoto atr Chakula cha Mifugo
MIFUGO alisho aina ya kilichotengenezwa

Cenchrus Ciliaris
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ambayo hustahimili
ukame.

(Pellets).

MAJUKUMU YA IDARA

Kushirikiana na wadau wengine
kuandaa mipango ya matumizi
ya ardhi na uainishaji wa
maeneo ya malisho;

Kutoa wushauri wa kitaalam
kwenye maandalizi ya mipango
ya matumizi ya ardhi pamoja na
usajili wa maeneo ya malisho;

Kusimamia  uanzishwaji na
uboreshwaji wa maeneo vya
malisho kwa uzalishaji
endelevu;

Kuratibu na kusimamia kazi za
wakaguzi wa maeneo vya
malisho na vyakula vya mifugo;
Kusimamia na kutoa Kanuni na
Miongozo ya uzalishaji, uhifadhi,
uingizaji na utoaji wa malisho,
mimea malisho na mbegu za
malisho ndani na nje ya nchi;
Kuhamasisha na kuwezesha
ujenzi na ukarabati wa
miundombinu ya maji kwa ajili
ya mifugo;

Kuhamasisha na kusimamia
Sera na Mifumo ya uzalishaji wa
mifugo kwa jamii za wafugaji wa
asili;

aina ya pingili

e Kuhamasisha na kuimarisha
ustawi wa jamii za wafugaji wa
asili ili kuzuia migogoro na
watumiaji wengine wa ardhi;

e Kuhamasisha na kusimamia
uzalishaji na biashara vya
raslimali za vyakula vya mifugo;
na

e Kuratibu na kusimamia utoaji wa
vibali vya kusafirisha vyakula
vya mifugo kwa mfumo wa
kieletroniki wa MIMIS.

UTENGENEZAJI
WA HEI

1. UTANGULIZI

Malisho ndio chakula kikuu cha
mifugo inayocheua(ng’ombe, mbuzi,
kondoo, punda na ngamia). Malisho
hupatikana kwa wingi wakati wa
masika na vilevile wakati huo huwa
na ubora wa kutosha na hivyo
kukidhi mabhitaji ya mifugo. Aidha,
wakati wa kiangazi malisho huwa
kidogo na viini lishe hupungua. Ili
kuhakikisha upatikanaji wa malisho
wakati wote wa mwaka na yenye
ubora, ni muhimu kuhifadhi malisho
ya ziada wakati wa masika. Njia
mojawapo ya kuhifadhi malisho
haya ni kwa kuyakausha yaani
HEI

Hatua za kuandaa Hei

e Vuna majani mara tu
yanapoanza kutoa maua kwani
wakati huu viinilishe vinakuwa
katika kiwango cha juu

e Yakaushe kwa kuyageuza geuza
mara moja hadi mbili kwa siku.
Ukaushaji huchukua siku tatu
hadi sita kutegemeana na aina ya
majani au hali ya hewa.
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e Yakikauka yafunge kwenye
marobota
o Hifadhi marobota sehemu

isiyoingiza mvua au unyevu

e Marobota yanaweza
kutengenezwa kwa mashine au
kwa kasha la mbao

e Mfugaji mwenye uwezo mdogo
anashauriwa kutumia kasha la
mbao

e Makasha ya mbao yanaweza
kutengenezwa kwa kutumia
vipimo vifuatavyo:

Kasha linaweza kuwa na urefu
wa sentimita 75, upana sentimita
45 na kina sentimita 35. Majani
yaliyofungwa kwenye marobota
hutumia sehemu ndogo vya
kuhifadhi na pia hupunguza
upotevu

JINSI YA KUFUNGA MAROBOTA

Tengeneza kasha

Weka kamba nne kwenye kasha

Weka hei kwenye kasha halafu
shindilia

Funga majani/ robota

Ondoa robota kwenye
kasha

Hifadhi marobota kwenye
chumba

- Hei pia inaweza kuhifadhiwa
shambani  (ngitiri,  olalii).
Malisho huachwa shambani
bila kuchunga mifugo ili
yaweze kuwa akiba wakati wa
kiangazi. Ng‘'ombe wanaweza
kuruhusiwa kuchunga
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shambani moja kwa moja au
kukata na kulishia nyumbani.
Hata hivyo hei iliyohifadhiwa
shambani huwa na viini-lishe
kidogo kwa sababu majani
yanakuwa yamekomaa sana.

Kumbuka:

Kwa wale ambao hawana
uwezo wa kutengeneza kasha

wanaweza kuvuna na
kukausha kisha kuhifadhi ndani
ya ghala/chumba cha

kuhifadhia malisho.

Hei iliyohifadhiwa

MALISHO

Mchanganyiko wa Rhodes na
Tropical Kudzu

UTANGULIZI

Malisho ni chakula cha msingi cha
mifugo  kinachojumuisha  aina
mbalimbali za nyasi na mikunde.
Utunzaji wa malisho ni muhimu ili
kuhakikisha kwamba mifugo inapata
chakula bora na cha kutosha wakati
wote. Ukuaji na ustawi wa aina za
malisho hutofautiana kutegemea
hali ya hewa na mazingira
mbalimbali.

USTAWISHAJI WA MALISHO
e Andaa shamba
e Chagua aina ya malisho
unayokusudia kupanda
kufuatana na aina ya udongo
na hali ya hewa
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Panda mbegu bora kufuatana
na aina ya malisho (mbegu,
vipingili, vishina au chipukizi).
Mbegu bora zipandwe kwa
ekari kilo 5-10 kwa nyasi na
kiio 2-6 kwa mikunde
kutegemea aina ya mbegu
Ondoa magugu kupunguza
ushindani wa maji, hewa na
mwanga kati ya malisho na
magugu

Weka mbolea ya samadi,
mboji au ya viwanda kama
NPK, CAN, TSP kwa kufuata
ushauri wa mtalaamu wa
mifugo

Hakikisha malisho yanapata
maji ya kutosha

UTAYARISHAJI WA MBEGU

KURAHISISHA UOTAJI

Mbegu za mikunde zina ganda gumu
ambalo huchelewesha uotaji hasa
zikiwa zimekaaa zaidi ya mwaka
mmoja. Hivyo ni muhimu kupunguza
ugumu wa ganda kabla ya kupanda

kwa:

Kuloweka kwenye maji moto
yenye nyuzi 90°C kwa dakika
moja,

Kusugua kwa kutumia msasa
Kuchovya kwenye tindikali

FAIDA ZA KUPANDA MALISHO

Hurahisisha upatikanaji wa
chakula cha mifugo chenye
viini-lishe kama wanga,
protini, madini na vitamini
Hurutubisha ardhi hasa
malisho aina ya mikunde
Huzuia mmomonyoko wa
ardhi

Miti malisho kama lukina,
Sesbania na Grilicidia
hutumika kama kuni na
kinga ya upepo.

AINA ZA MALISHO

a) Guatemala

Malisho yamegawanyika
katika makundi makuu mawili
ambayo ni nyasi ha mikunde.
Baadhi ya aina ya nyasi ni:

(Tripscum
Laxum)

Huota kwa chipukizi kwa
nafasi kati ya mashina

Huota vizuri kwenye eneo
lenye mvua za wastani
Huvunwa yakiwa na urefu wa
mita moja na robo na

hukatwa sentimeta 15 kutoka
usawa wa ardhi

e Kiasi cha protini ni wastani wa
7% kutegemea aina vya
udongo na matumizi vya
mbolea.

b) Mabingobingo/ Bana
grass

e Hustahimili ukame

e Upandaji wake ni mita 1 moja
kati ya mstari na mita 1 kati
ya mashina

e Kiasi cha protini ni wastani wa
11.5% kutegemea na aina ya
udongo, matumizi ya mbolea
na kipindi cha kuvuna

e Mavuno huweza kufikia tani
30-50 za majani mabichi kwa
hekta
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Nyasi aina ya bana

c) Panicum

Maximum/Guinea grass

Ni malisho ya asili

Hustawi katika aina
mbalimbali za udongo na
kuvumilia ukame na moto
Huota kwa mbegu au
vichipukizi

Kiasi cha protini ni wastani wa
11.5% kutegemea na aina ya
udongo, matumizi ya mbolea
na kipindi cha mvua.

d) Rhodes grass

Hustawi  katika  maeneo
yanapopata mvua za wastani
hadi nyingi (mm600-1200)
Hupandwa kwa kutumia
mbegu au vishina.

Mbegu zake ni ndogo hivyo
huchanganywa na mchanga
wakati wa kupanda

Huweza kuchanganywa kwa
kupandwa na majani jamii ya
mikunde kama Desmodium
au Siratro

Kiasi cha protini ni wastani wa
10% kutegemeana na aina ya
udongo, matumizi ya mbolea

Nyasi aina ya Rhodes

Baadhi ya jamii ya mikunde

a) Desmodium

Hustawi vizuri katika sehemu
zenye baridi ya wastani,
huvumilia ukame kiasi na
huchipua haraka baada ya
kukatwa

e Hupandwa kwa kutumia
mbegu au vishina
vilivyokomaa, kwa nafasi ya
sentimita 30 kati ya mashina

e Kiasi cha protini ni wastani
13%

e Huweza kupandwa pamoja
na nyasi.

b) Lukina (Leuceana
leucocephala)

e Hupandwa kwa kutumia
mbegu moja kwa moja
shambani au kwenye vitalu
na miche kuhamishwa
shambani baadaye hustawi
katika aina mbalimbali za
udongo na hali ya hewa

e Huvunwa ikifikia urefu wa
sentimita 90 na huchipua
haraka baada ya kukatwa

e Kiasi cha protini ni wastani
wa 24% kutegemea aina ya
udongo, matumizi ya mbolea
na kipindi cha mvua.
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Miti ya Lukina

UHIFADHI WA MALISHO KWA
TEKNOLOJIA YA SAILEJI

Saileji ni nyasi au malisho ya aina ya
kijani kibichi ambayo
yamekandamizwa kwa lengo la
kuondoa hewa na kuhifadhiwa

katika hali isiyopitisha hewa kwa
kawaida kwenye ghala, bila
kukaushwa kwanza na kutumika
kama chakula cha mifugo. Saileji
hutengenezwa kutokana na mazao
ya nyasi ikiwa ni pamoja na mtama,
mahindi, shayiri au  nafaka
nyinginezo. Mimea yote ya kijani (sio
nafaka tu) hutumiwa kutengeneza
saileji. Saileji ina ladha nzuri, harufu
nzuri, ina lishe na inahitaji eneo
dogo la kuitengeneza na kuihifadhi.
Saileji huongeza uzalishaji na afya
kwa mnyama.

MCHAKATO WA KUTENGENEZA
SAILEJI

Mchakato wa kutengeneza saileji
umegawanyika katika hatua kadhaa.
Unapaswa kufanya mpango sahihi
na kutengeneza kulingana na
mabhitaji yako.

-

i
Kukata malisho Kukata Malisho
kwa kutumia malisho kwa yaliyokat
mashine kutumia vipande v
panga vidogo

Funika kwa kutumiz
nailoni maalumu

Gandamiza kuondoa
hewa kwa kutumia
trekta
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Hatua kwa hatua juu vya
utengenezaji wa saileji

e Chagua sehemu salama na
kavu ya kuchimba shimo.
Chagua mahali kwenye ardhi
yenye mteremko kidogo na
kina cha shimo Kkipungue
kutoka upande wa juu wenye
mteremko hadi upande wa
chini kwa kutoa umbo kama
pembe tatu.

e Baada ya kutengeneza
shimo, vuna malisho na ukate
vipande vidogo vidogo kwa
kutumia mashine au panga.
Kata malisho katika vipande
vyenye urefu wa inchi moja;

e Funika sehemu ya chini ya
shimo kwa karatasi ya nailoni
ili kuzuia saileji kugusana na
udongo. Pia funika pande
zote za shimo, kisha weka
malisho yaliyokatwa ndani ya
shimo

e Changanya lita moja ya
molasesi kwa lita tatu za maiji.
Na kuinyunyiza sawasawa
kwenye malisho. Tumia
bomba kunyunyuzia

mchanganyo uliotengeneza
hapo juu.

Kisha kandamiza malisho
kwa miguu au kwa kutumia
kitu kizito (pipa au trekta) kwa
ajili ya kutoa hewa nje na
kulinda malisho kutokana na
mashambulizi ya ukungu.

Funika sehemu ya juu ya
shimo kwa karatasi ya nailoni
baada ya kukandamiza mara
ya mwisho. Kufunika juu ni
muhimu ili  kuzuia saileji
kulowana na maiji,
ikiwezekana chimba mfereji
mdogo pande zote za shimo
ili kuondoa maji kwenye
malisho.

Saileji iliyotengenezwa kwa
mchakato huu inakuwa tayari
kutumika kuanzia siku ya 21
na inaweza kuhifadhiwa hadi
miaka miwili.

Fungua shimo kutoka upande
wa chini wenye mteremko
kama unahitaji  kutumia
saileji; na kisha chukua saileji
ya kutosha kwa siku moja na
ufunge shimo tena. Rudia
utaratibu huo kila unapohitaji

saileji kwa ajili ya kulisha
mifugo yako.

SUMUKUVU

Utangulizi

Neno sumukuvu limetokana na
maneno mawili; Sumu na Kuvu.
Kuvu ni Ukungu/Fangasi. Sumukuvu
hushambulia mazao mbalimbali ya
chakula na mifugo. Kwa kawaida
kuvu hupatikana kwenye udongo
wakati wote katika hali ya vumbi
(inactive spores). Sumukuvu itaingia
katika mifugo na mazao yake ikiwa
mifugo watakula vyakula kutoka
malighafi zilizochafuliwa na
sumukuvu, pia binadamu atapata
maambukizi kama atatumia mazao
ya mifugo vyaliyochafuliwa na
sumukuvu
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JAMHURI YA MUUNGANO WA - SUMUKUW

TANZANIA SUMUKUVU NI NINI? KWANINI TUSHUG

Ni sumu ambazo huzalishwa na fangasi wanaoshambulia Sumu hii huleta :
mazao shambani au ambayo hayajakaushwa vizuri.

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

Kwa namna gani? Kat
kupelekea vifo vy:
kisababishi ki

ii ikishaingia kwenye mazao ni vigumu kuitoa,
iwe kwa kupika au kukaanga.

a1

Katika watoto, sumukuvu husababisha udumavu na Sumu hii yaweza kuua wanyama endapo itakuwa katika

kuathirl ukusji. Aidha sumukuvu hudhoofisha kinga ya kiwango kikubwa na hupunguza tija kama uzalishaji
mwili na kupelekea kupatwa na magonjwa mengine. Mmayai, nyama au maziwa.

NINI MSINDIKAJI WA VYAKULA VYA WANYAMA AFANYE ILI KUZUIA SUMUKUVU?

KINGA WANYAMA WETU NA TULINDE NA SISII! ivaimocha o navazh
(\/) _Mambo ya kuzingatia (3¢)  Mambo ya kuepuka

sshihi, utunzaji salama, us:
mabadiliko ya tabia ya nchi
fangasi wabaya kuongezek

Epuka kusindika
UELUERAERTETETFY
Pima mazao ghafi pamoja oK 3 q kwa kutumia malighafi 4 s .
na bidhaa zilizosindikwa ~ <3, T > iliyoharibika au Mazao b huathiriwa zaidi, hasa y pok hwa vibaya
ili kuhakikisha a8 s kuchafuliwa na shambani nl
hakuna kiwango kikubwa o 40 ) b o sumukuvu » Nafaka: Mahindi, mtama na uwele.
cha sumukuvu S o - ¥ » Mikunde: Karanga, soya.
- » Mbegu za mafuta: Alizeti
« Viungo: Pilipili zilizokaushwa
. Mazao yallyoslndlkwa' Unga wa mahindi, siagi ya karanga,
Epuka kuchanganya la cha
malighafi na takataka * Mazao ya mlfugo Mazlwa na mazao yake, mayal au nyama
zisizofaa kwa ajili ya kutoka mny Y y
vyakula vya wanyama

Wakati wa kusindika
hakikisha unatumia vifaa
vinavyokubalika kubeba

vyakula

Epuka kuchanganya
vyakula vya mifugo
kwenye udongo
nyumbani au kiwandani 1 04

Chaku h
Mifu

o Hakikisha unapata alama
A8 ya ubora wa bidhaa il
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JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA

IDARA YA UKUZAJI VIUMBE MAJI

UNENEPESHAJI WA KAA

1.Utangulizi
Kaa ni  kiumbe anayeishi  kwenye

mchanganyiko wa maji bahari na maji baridi.
Jamii ya kaa anayefugwa kwa wingi hapa
nchini anajulikana kama kaa-ungo na
kitaalam hujulikana kama Scylla serrata (mud

crab au mangrove crab). Kaa hawa huishi
kwenye mikoko na mara nyingi hujichimbia
kwenye tope. Kaa wanakua kwa Kujivua
gamba kila hatua ya ukuaji. Faida za
kunenepesha kaa ni pamoja na kuongeza
uzito na ubora wa nyama, kipato, kupunguza
vifo na kuhifadhi mazingira ya mikoko.

2. Namna ya kunenepesha kaa
21 Mazingira sahihi kwa ajili ya
kunenepesha kaa

1. Joto la maji nyuzi 23-32 sentigredi;

2. Umunyu au uchumvichumvi wa maji 15-
30 kwa elfu;

3. Hewa ya oksijeni kwenye maji iwe zaidi
ya sehemu 4 kwa elfu;

4. Nyongo (alkalinity) 8.0-8.5;

5. Kina cha maji zaidi ya mita moja kwa
vizimba vinavyoelea wakati wa maji
mafu na bamvua kwa vizimba vya chini;

6. Zingatia: Ulaji wa kaa hupungua joto la
maji linapokua chini ya nyuzi joto 20

sentigradi (20°C).

2.2.Ujenzi wa vizimba
Katika unenepeshaji wa kaa, kuna matumizi

ya vizimba vya aina mbili, vizimba vya chini
na vya kuelea.
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2.2.1 vizimba vya chini

Kusanya vijiti vyenye urefu wa futi mbili na
nusu;

. Jenga kizimba cha chini chenye ukubwa wa

futi moja kwa futi moja kila tundu;

iii. Shindilia vijiti futi moja ardhini na futi moja

na nusu ibaki juu;

. Vijiti vishikamane kuzuia kaa wasitoke;

funika vizimba kikamilifu kwa kutumia vijiti

ujenzi wa vizimba vya kaa

(b) Vizimba vya ndoo za plastiki

. Ndoo za plastiki za lita 10 au 20 zinaweza

tumika badala ya miti;

. Ndoo hizo hutobolewa pembeni na chini ili

kuruhusu maji kuingia na kutoka;

iii. Hufunika ndoo kwa kutumia mfuniko wa miti

ili kuweka kivuli na kuzuia kaa wasitoke;

. Ndoo hudumu kwa muda mrefu, hivyo

hupunguza uharibifu wa mazingira kama
ukataji wa mikoko.

2.2.2. Vizimba vya kuelea

Vi.
Vii.

iv.

Kizimba cha kuelea hujengwa kwa
kutumia fito au mianzi;

Vijiti hukatwa kutokana na kipimo
kinachostahili;

Jenga kizimba chenye vyumba kumi vya
futi moja kwa futi moja;

Tumia waya kufunga vifaa pamoja;
Jenga mfuniko wenye kufunika kizimba
chote sawasawa;

Weka maboya (chupa tupu za maji safi);
Simika kizimba na weka nanga au funga
vizimba kwenye mikoko ili visiondolewe
na mkondo wa mawimbi.

3. Ukusanyaji wa kaa
Kusanya kaa kwa kutumia mikono au vifaa
vya kukusanyia (ndoo, nyavu);
Maji yakiwa yamekupwa ukusanyaji kwa
kutumia mikono unaweza kufanyika;
Funga kaa mmoja mmoja ili wasiweze
kulana;
Usikusanye kaa wenye mayai, acha watage
na epuka uharibifu wa mikoko wakati wa
kukusanya.

. Upandikizaiji

Pandikiza kaa wenye afya nzuri (bila
kuvunjika gamba na awe na viungo
vyote);

2. Pandikiza kaa wa ukubwa mmoja ili

kupata soko zuri;

3. Iwapo kaa watakuwa wametoka sehemu
nyingine, wazoeshe hali ya mazingira ya

-

ii.
. Lisha kaa asilimia 10 ya uzito wao;

Vi.

maji ya hapo kwa kuwamwagia maji
mpaka waloane, usiwapandikize ghafla;

4. Pima urefu wa kaa watakaopandikizwa
na chukua takwimu;

5. Chunguza hali ya hewa na maji; na

6. Pandikiza kaa mmoja kwa kila kizimba.

Zingatia-Usiwaweke kaa kwa zaidi ya siku
moja bila kuwapandikiza.

5.Ulishaji
Chakula ni muhimu kwa ukuaji wa kaa;
Chagua chakula chenye gharama nafuu na
kinachopatikana kwa urahisi;
Chagua vyakula vyenye lishe bora;

Lisha kaa mara mbili kwa siku asubuhi
(asilimia 40) na mchana (asilimia 60) ya
chakula ulichokusudia kuwalisha;
usiwalishe kaa wakiwa wamejivua gamba,
mpaka baada ya siku mbili na kwa kiasi
kidogo mpaka wakipata hamu ya kula (siku
nne).

6. Ufuatiliaji na wa

kumbukumbu

utunzaji

. Fuatilia hali ya hewa, mazingira na maji

mara kwa mara;

. Chunguza tabia ya kaa (kujivua gamba,

ulaji na kulana);
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jii. Pima uzito na urefu wa kaa baada ya
kujivua magamba na wakati wa uvunaji;

iv. Angalia mabadiliko ya ubora wa tabaka la
udongo na kama siyo mzuri weka udongo
mwingine;

v. Wahamishe kaa kama kuna dalili zisizo za
kawaida;

vi. Mara kwa mara chunguza kizimba, safisha
na fanya ukarabati; na

vii. Eneo la akiba liwepo kwa ajili ya
kuwahamisha kaa kama itahitajika;

viii. Safisha kizimba mara kwa mara ili
kuruhusu maji kuingia na kutoka kiurahisi
ndani ya kizimba;

ix. Fanya matengenezo haraka ikiwa
kutatokea uharibifu wa kizimba;

X. Weka vizimba katika eneo ambalo maji ya
bahari yanafika kiurahisi; na

xi. lkiwa mwani utaota kwenye kizimba,
usafishe na kuuondoa.

7. Uvunaji na uhifadhi wa Kaa

i. Vuna kaa wako kama wamefikia kiwango

cha kuuzwa;
a) miezi 3 kwa ukuwaji;
b) wiki 3-4 kwa unene peshaji.

ii. Wauze kaa wako mara baada ya kuwavua
ili kuepuka hasara ya kupunguza uzito na
ubora wa nyama;

iii. Wafunge kaa wako mmoja mmoja kuepuka
kulana;

iv. Waweke kwenye vikapu na wauze mara
moja;

v. Kama soko liko mbali, wafunike na majani
ya mikoko na mara kwa mara wamwagie
maji safi ya mchanganyiko wa maji chunvi
na bahari.

UTARATIBU WA KUPATA KIBALI CHA
KUANZISHA UKUZAJI VIUMBE MAJI
KIBIASHARA

UTANGULIZI

Ukuzaji Viumbe maiji, pia kinajulikana kama
kilimo cha viumbe vya kwenye maji kama
vile samaki, crustaceans, moluska, mwani
na viumbe vingine vya thamani kama vile
mimea ya kwenye maji. Ukuzaji Viumbe
kwenye maji ni pamoja na ufugaji samaki
katika vizimba ndani ya maziwa, mito na
bahari. Kwa mujibu wa Sheria ya Uvuvi ya
Mwaka 2003 na Kanuni za Ukuzaji Viumbe
Maji za mwaka 2024 zinamtaka mwekezaji
kupata kibali ili kufanya ufugaji huo. Kibali
hicho hutolewa na Mkurugenzi wa Ukuzaji
Viumbe Maji baada ya mwekezaji kujaza
fomu APP/AQ/02 inayopatikana katika tovuti
ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia mfumo
wa utoaji wa leseni na vibali vya Uvuvi na
mazao yake (FiRCIS) (angalia mfano wake
upande wa pili) ikiwa na viambatanisho
vifuatavyo:

1. Mpango biashara unaojumuisha Mkakati
wa Masoko

2. Ripoti ya Tathmini ya Athari ya Mazingira
(Environmental Impact Assessment Report)
kuhusu ufugaji unaotarajiwa  kufanywa
iliyothibitishwa na Baraza la Taifa la
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
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3. Kibali cha Matumizi ya Maji kutoka
mamlaka ya usimamizi wa maji kwenye
bonde husika (Water User Right Permit)

lkiwa mwombaiji ni kampuni, au kikundi cha
jamii, inatakiwa kuwasilisha nyaraka zote
zinazothibitisha uhalali wa kampuni au usajili
wa kikundi husika kwa mujibu wa sheria.
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Form Na. 7

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE FISHERIES ACT, 2003
(The Fisheries (Amendment) Regulations 2009)
(Regulation 31(1), 37(a))
APPLICATION FOR A PERMIT TO ESTABLISH A COMMERCIAL/LARGE SCALE AQUA FARM
PART ONE

1. Application is hereby made for the establishment of a commercial aqua farm for raising of

.......................................................................... (common/species name)
2. Applicant’s particulars:
(a) FUITNEME ...
(b) 01wl o {10 PSP PRSPPRTPR
(c) POSIAl @AAMESS. .. .. eetiieieeieiee et
(d) Telephone NO.......cvevvviivveiiinnna, Mobile phone..........ccccccevveenn. E-mail.....cccoovvrnn,
(e) Physical bUSINESS @dArESS........ccivvviiiiiieiiiiee et
(f Residential address. .........ooiiiiiiiiiei e
(9) NALONANY. ......veeeeee e
(h) If Tanzania citizenship has been acquired by registration, state registration number...............
()  For non Tanzanian should attach work permit and investment permit from relevant authorities.
3. Particulars of the farm to be established:
(@) Type Of CURUIE SYSIBM......eiiiiiiieiiiie et
(b)  Type Of teChNOIOGY. ... et
(c) Size of the farm(s) .............. (hectare) situated at ................ Village ..oooovvveeeiiiien, Ward
.................................. District ........c.cceeeeeeerene.....RegiON
(d)  SOUICE OFf WaLET.....eeeiiiiee e

(e) Attach the following: (i) Land ownershipititle deed (ii) Environmental Impact Assessment Report (iii) Farm Layout Plan
(iv) Water user Right permit
4. | certify to the best of my knowledge that, the above particulars are true.
Full name of applicant .............ccccvviiiiiiniiii, Designation.........oooveveeeiniiiiiieei,

Signature ..o Date......ooovviieiii

PART TWO
(To be filled in by District Fisheries Officer)

ReCOMMENTAION ......veeiiiiiie e e e e e e e e e e e e
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PART THREE
For official use only
(Approval by Director)
i. This application is Ap

Official Stamp

proved/Not Approved

ii. Reasons for NOt @pProViNg.........ueeiiiuiiiee e

Official stamp

* Delete whichever is not applicable
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CHAKULA CHA SAMAKI

8. UTANGULIZI

Chakula bora cha samaki ni hitaji muhimu katika ukuaji wa samaki. Samaki wanahitaji chakula kilichosheheni
virutubisho kama protini, mafuta, wanga, vitamini na madini ili wakue haraka. Kuna chakula cha asili na cha
viwandani. lli kufuga kwa tija na kupata mavuno makubwa, inashauriwa mfugaji atumie chakula bora.

9. Chakula cha asili.
Kwa kawaida, samaki hula chakula cha asili kinachozalishwa kwenye bwawa baada ya kurutubishwa.

2.1 Namna ya kuzalisha chakula cha asili.
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i.Tengeneza sehemu ya kutunzia mbolea (uwigo) ndani ya bwawa upande maji yanapoingilia kwa kutumia fito
na kuziimarisha kwa kamba;

ii. Weka mbolea ya samadi ya wanyama mojawapo kati ya ng'ombe, mbuzi, kondoo, sungura, bata, kuku na

mboji;

iii.Hakikisha uwigo una mbolea wakati wote ili kuwezesha maji kuwa ya kijani kwa kuzalisha vijimea (algag);
iv.Pima ukijani kwa kutumbukiza kiganja cha mkono mpaka usawa wa kiwiko na ukione kwa uhafifu. Kiganja
kikionekana waziwazi, ni kiashirio kuwa mbolea haitoshi au kinyume chake.

Bwawa la Samaki lililorutubishwa

10. Chakula cha Viwandani

Samaki wafugwao hula chakula cha viwandani. Chakula hiki hutengenezwa kwa kutumia mchanganyiko wa
malighafi mbalimbali kama dagaa, pumba, mashudu, madini na vitamini. Malighafi hizi zina virutubisho
muhimu kwa ajili ya ukuaji mzuri wa samaki.

10.2. Kiwango cha malighafi katika chakula cha samaki
Chakula cha ziada cha samaki huweza kutengenezwa na mfugaji mwenyewe au kutoka viwandani. lwapo

mfugaji, mathalani anataka kutengeneza kilogramu 100 za chakula cha samaki, anashauriwa kuchanganya:

Mifano ya f la za vy vya ki aina ya sato.
Viambata | Kanuni 1 | Kanuni 2 | Kanuni 3 | Kanuni 4 | Kanuni 5
Dagaa 5 5 40 5
Soya | 52 60 15
Mashudu |
ya 54 35
Famba
Mashudu
ya Alizetl 62 15
Pumba 43 40 33 ] 30
JUMLA | 100 100 100 100 100

Ulishaji wa chakula hutegemea asilimia ya uzito wa samaki kama ilivyoainishwa hapo chini:
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Uzito wa
samaki

1-5g

5-20g

20-100g

>100g

Asilimia ya vzito wa
mwili (% body

weight)

10-6

6-4

43

Milo kwa
siku

34

Chakula cha samaki wazazi na vifaranga huwa na kiwango kikubwa cha protini ili kuwafanya watotoe

vifaranga vingi na vyenye ubora.

3. Namna ya kuandaa chakula cha samaki

1. Changanya malighafi ulizonazo kwa uwiano ulioanishwa;

2. Saga mchanganyiko huo hadi ulainike;

3. Unaweza kuweka chakula cha samaki kwenye mfumo wa punje (pellets) kwa kutumia mashine ya kusaga
nyama au ya kutengenezea tambi;

4. Anika chakula kwenye jua la wastani;
baada ya kukauka, vunja vunja punje za chakula vipande vidogo vidogo kwa kuzingatia umri wa samaki;

5. Hifadhi chakula kikavu kwenye mifuko safi na salama, weka juu ya chanja kuepusha kuvunda kutokana na

unyevunyevu unaosababisha kuvu (fungus). =

4. Ulishaji wa samaki

Chunguza ubora wa maji na tabia ya samaki iwapo wamechangamka;

s g
/ [
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. lwapo samaki wanabugia hewa, kwa kutoa midomo juu ya uso wa maiji isivyo kawaida punguza kiasi cha

kulisha kwa kuwa watakula kiasi kidogo;

I. Endapo mwenendo wa samaki unazidi kuwa mbaya wasiliana na mtaalamu aliye karibu.

Kama wanakula kwa kugombania, ongeza chakula mpaka watakapoacha kugombea.
Lisha samaki wako asubuhi kati ya saa 3.00 hadi saa 4.00 na jioni kati ya saa 10:00 hadi saa 10:30 kwa
kuwa ni muda ambao maji ya bwawa yanakuwa na hewa yakutosha;

. Rekodi kiwango kilicholiwa kwa siku kwa ajili ya kumbukumbu.
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KILIMO CHA MWANI

11. UTANGULIZI
Mwani ni aina ya mimea inayoota na kukua kwenye maji chumvi (bahari). Tofauti iliyopo kati ya mwani na

mimea mingine inayokua kwenye nchi kavu ni kwamba mwani hauna mizizi bali hutumia sehemu zote za
mmea kufyonza virutubisho vinavohitajika kutoka kwenye maji. Aina ya mwani inayolimwa nchini Tanzania
kitaalam hujulikana kama “Eucheuma denticulatum” na pia huitwa Eucheuma spinosum. Aina nyingine ni
“‘Kappaphycus alvarezii’ kwa jina jingine Eucheuma cottonii.

2. NJIA MBALIMBALI ZA KILIMO CHA MWANI

2.1 Kutumia vigingi
Njia hii hutumika kwa kusimika vigingi chini na kufunga kamba kati ya vigingi ambapo mbegu za mwani
hufungwa kwa kutumia taitai.

2.2. Kutumia chelezo ‘raft’

Njia hii hufanyika kwa kufunga mwani katika mianzi iliyounganishwa na kamba na kutiwa nanga. Njia hii
hufanya mwani kuelea juu kabisa karibu na uso wa maji.
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kilimo cha Mwani kwa kutumia chelezo

3. UCHAGUZI WA ENEO

1. Chagua eneo ambalo halina mawimbi makubwa ili yasiharibu mazao.

2. Epuka maeneo yaliyo karibu na mwingiliano wa mto;

3. Kiasi cha chumvi kwenye maji kinatakiwa kiwe kati ya gramu 27 hadi 35 za chumvi zilizoyeyushwa katika
kilo moja ya maji;

4, Kiasi cha joto la maji liwe kati ya sentigredi 25°C and 30°C;

5. Kina cha maiji kinatakiwa kisiwe chini ya futi 2 wakati wa kupwa kwa maji na zaidi ya futi 7 wakati wa
kujaa;

6. Ardhi iwe imara ili kuruhusu usimikwaji wa vigingi;

7. Ardhi inatakiwa iwe na mchanganyiko wa mchanga na mawe;

8. Chunguza uwepo wa viumbe wengine wa bahari ambao wana uhusiano wa karibu na mwani, mfano
samaki aina ya tasi na majongoo bahari. Hii ni dalili nzuri kuwa eneo linafaa kwa ajili ya kilimo cha mwani;
na

10. Zingatia pia upatikanaji wa nguvu kazi, pembejeo, miundombinu ya usafiri na mawasiliano.

4. UCHAGUZI NA MAANDALIZI YA MBEGU

1. Tumia kisu kisafi na chenye makali ili kupata mbegu bora;

2. Ncha ya tawi la mbegu inatakiwa kuwa iliyonyooka;

3. Usitumie mbegu ambayo matawi yake yamekatika kwa juu;

4. Kabla ya kupanda, safisha mbegu na maji bahari kuondoa uchafu na vimelea vingine.

5. Nafasi kati ya mbegu moja na nyingine iwe sentimita 20-25 .

5. UTUNZAJI WA SHAMBA
1. Tembelea shamba angalau kila baada ya wiki mbili;

2. Ondoa mimea yote iliyokauka na kufa na weka mipya iliyo michanga na yenye afya;

3. Ondoa uchafu ulioganda kwenye mwani kwa kutingisha matawi au kamba;
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Vi.

4. Funga kamba zilizofunguka;

5.B

adili vigingi na mambo zilizoharibika;

6. Rudishia nanga zilizopotea;

7.U

siruhusu mimea kukua zaidi ya kilogramu 5 maana zitaharibiwa kwa urahisi na mawimbi au mvua;

8. Tunza kumbukumbu za mavuno na gharama za uendeshaji; na

9. Ilwapo shamba lina ukubwa wa hekta moja na zaidi ni vema kuweka nyavu zenye ukubwa wa nchi 4
mwisho wa shamba ili kuzuia mimea isichukuliwe na mawimbi.

6. UVUNAJI
Mwani huvunwa unapofikia uzito wa kati ya gramu 750 hadi 850.

viii.

8.

Pita kwa kila shina ukivuna kwa kukata mazao yaliyo tayari kwa kutumia kisu kikali. Acha kiasi cha gramu
200 za mmea kwa ajili ya kuchipua tena;

Kama unataka kuvuna mwani wote kata shina lote kwa ujumla;

Unaweza kutumia wavu aina ya scoop-net kuchota mmea wote;

Kusanya mwani wote uliovunwa kwenye chombo (mtumbwi, boti, jahazi);

Peleka mwani katika eneo la kukaushia pindi chombo kinapojaa; na

Hakikisha unapima uzito wa mwani uliovunwa kabla ya kuutandaza kwa ajili ya kukausha.

UKAUSHAJI WA MWANI
Tandaza vizuri mwani kwenye eneo la ukaushaji; (majani ya minazi, nylon, mwamba) ili kuzuia uharibifu
na uchafu; haishauriwi kuanika mwani kwenye mchanga;
Geuza Mwani mara kwa mara na ondoa uchafu wote uliojitokeza. Kwa kawaida mwani hukauka vizuri
kwa muda wa siku tatu kipindi cha jua;
Hakikisha hakuna maji yanayogusa mwani wakati wa kukausha (funika mwani wakati wa mvua);
Tenganisha Mwani wakati wa kukausha kulingana na siku ulipovunwa;
Ondoa chumvi iliyoganda kwa kutikisa mwani;
Mwani uliokauka unakuwa mlaini na unanata unapoguswa; (unakuwa na unyevu usiyozidi asilimia 38
na mchanganyiko wa vitu vingine (impurities) isiyozidi asilimia 3);
Pakia mwani msafi uliokauka kwenye magunia na hifadhi juu ya chanja ili kuzuia unyevu na
Peleka katika soko.

MATUMIZI YA MWANI

Mwani unaposindikwa, hutoa gundi itumikayo kwenye viwanda mfano;

Gundi aina ya kappa carrageenaan hutokana na mwani mwekundu na hutumika kwenye usindikaji wa
vyakula, rangi za kupaka, dawa za meno, sabuni na shampoo;
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ii. Gundi aina ya agar inayotokana na mwani aina ya gracillaria hutumika kutengenezea vikuzio vya
vimelea (culture media) kama bakteria na kuvu; na
iii. ~ Mwani wa kijani hutumika kama chakula cha binadamu, wanyama na kutengeneza mbolea.

Kwa maelezo kuhusu kilimo cha mwani, wasiliana na:

UFUGAJI SAMAKI KWENYE VIZIMBA
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1.Utangulizi

Kizimba ni mfumo wa kufugia samaki waliowekwa kwenye nyavu iliyozungushwa kwenye fremu (Uzio) na
kutumbukizwa kwenye maji yenye kina kirefu, mfano bwawa, ziwa au bahari. Uzio huo unatakiwa uruhusu
maji kuingia na kutoka ili kuwezesha kuingiza hewa na kutoa uchafu. Ufugaji huu unaruhusu kuweka samaki
wengi kwenye eneo dogo, hivyo unafaa zaidi kufuga kibiashara. Hivi karibuni kumekuwepo na ongezeko la
ufugaji wa samaki kwa kutumia vizimba katika maji ya asili. Mabadiliko haya kwa kiasi kikubwa yametokana
na mabadiliko ya tabianchi (hususani upungufu wa mvua), uwepo wa teknolojia ya vizimba na wingi wa
mavuno yanayotokana na ufugaji wa samaki kwenye vizimba.

3. Utengenezaji wa vizimba

Vifaa au zana zinazotumika kutengeneza kizimba lazima ziwe imara, nyepesi, zisizo pata kutu, zisizo na sumu
na zinazohimili mabadiliko ya hali ya hewa.

Vifaa vinavyotumika kutengeneza vizimba ni pamoja na nyavu, mabomba, mbao, maboya, kamba na nanga.

Vizimba vinaweza kutengenezwa katika umbo lolote. Aidha, maumbo yaliyozoeleka ni mstatili, mraba au
duara. Vizimba vidogo vinatoa urahisi wa kuvihudumia kuliko vizimba vikubwa.

4. Eneo linalofaa kuweka vizimba
Eneo la kuweka vizimba lazima liwe na vigezo vifuatavyo:

Kina cha maji kati ya vizimba na sakafu ya ziwa kisiwe chini ya mita tano;
Kuwe na mkondo wa maji wa kiasi;
Lisiwe eneo la wazi ambapo upepo unavuma kwa kasi;
Vizimba viwekwe maeneo yanayofikika kirahisi kuwezesha utoaji wa huduma, ulishaji na matengenezo
mengine;
) Lisiwe eneo ambalo ni njia ya vyombo vya usafiri vya kwenye maji;
Lisiwe eneo linalotumika kwa shughuli za uvuvi;
) Lisiwe eneo la mazalia ya samaki.

o O T Q
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5. Mambo muhimu ya kuzingatia

i. Lisha chakula bora kinachoelea;
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ii. Lisha chakula kinachoendana na umri na aina ya samaki wanaofugwa;
iii. Fisha kulingana na mahitaji ya samaki;

iv. fanya ukaguzi mara kwa mara kuangalia uharibifu wa nyavu, afya ya samaki, vifo, usalama wa mazingira
au uwepo wa maadui wa samaki;

v. Vuna samaki kulingana na mahitaji ya soko; na
vi. Tunza kumbukumbu zinazohusiana na shughuli zote unazozifanya.

MBINU BORA ZA UFUGAJI SAMAKI KWENYE MABWAWA

mabwawa ya kufugia samaki

1.0 UTANGULIZI

Ufugaji wa samaki kwenye mabwawa ni mfumo unaotumika kwa miaka mingi. Ufugaji wa samaki kwenye mabwawa
unazingatia usanifu sahihi wa bwawa, kujaza na kurutubisha maji, kupandikiza samaki, ulishaji, utunzaji wa samaki na
bwawa, uvunaji pamoja na utunzaji wa kumbukumbu.

2.0 Hatua muhimu:-
Katika kuchagua eneo linalofaa, inashauriwa eneo liwe na:-

i. Maiji safi na salama, ya uhakika na ya kutosha;
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ii. Udongo usioruhusu maji kunywea kirahisi kama wa mfinyanzi; (endapo udongo siyo wa mfinyanzi, unashauriwa
kutumia “pondliner”, kujenga kwa kutumia saru;ji)

jii. Mwinuko kiasi ili kuruhusu maji kuingia na kutoka bwawani kirahisi;

iv. Pasiwe na miti mingi ambayo mizizi yake itapenya hadi kwenye tuta la bwawa na kusababisha uharibifu;

v. Kuwe na urahisi wa kufanya ulinzi dhidi ya maadui wa samaki.

3.0 Usanifu wa bwawa

i. Pima eneo la bwawa na simika miti (mambo) kwenye kila kingo ili kutengeneza umbo la mstatili au mraba;
ii.Safisha eneo hilo kwa kufyeka majani, kung'oa mizizi na kuondoa mawe ili kudhibiti uwezekano wa maji kunywea.
iii.Chimba udongo na kuuweka nje ya kamba zilizofungwa kwenye mambo;
vi.Tengeneza matuta kwa kutumia udongo uliochimbwa;
vii.Zuia upotevu wa maji kwa kushindilia udongo kwenye matuta ili kuyaimarisha iwapo udongo ni mfinyanzi;
viii.Matuta yanatakiwa yawe na mlalo au mteremko kama paa la nyumba na panda nyasi (ukoka) kuzuia mmomonyoko;
ix.Bwawa liwe na upande wenye kina kirefu cha maiji kisicho pungua sentimita120 kwa ajili ya kutoa maji na upande
wenye kina kifupi kisicho pungua sentimita 100 kwa ajili ya kuingiza maji.
x.Weka chujio ili kuzuia maadui na takataka kuingia bwawani.

4.0 Kujaza maji na kupandikiza vifaranga

i.Bwawa likijaa maji kufikia kina cha sentimita 100 pandikiza vifaranga kwa kuzingatia idadi inayotakiwa, kulingana na
aina ufugaji na ukubwa wa bwawa ili kuhahikikisha samaki wanapata chakula na hewa ya kutosha;

ii.Wakati wa kupandikiza, ruhusu vifaranga viingie bwawani vyenyewe bila kumwagwa ili wazoee mazingira na kutowapa
mshituko kuepuka vifo.
Angalizo: Nunua vifaranga vya samaki kutoka kwenye vituo vilivyothibitishwa.

5.0 Kurutubisha maji

i.lkiwa ni bwawa la kuchimba tengeneza sehemu ya kuweka mbolea (uwigo) ndani ya bwawa kwa kutumia vijiti (fito)
vilivyo imarishwa kwa Kamba, au ikiwa ni bwawa la saruji weka mbolea kwenye mfuko uliotobolewa na kutumbukizwa
ndani ya bwawa;
ii.Rutubisha kwa kutumia samadi za wanyama na mboji (zingatia imani na chaguo la wateja);
iii.Hakikisha uwigo una mbolea wakati wote kulingana na mahitaji ya maji kwenye bwawa.

6.0 Ulishaji wa samaki

Kwa kawaida, samaki hula chakula cha asili kinachozalishwa kwenye bwawa lililo rutubishwa. Kwa uzalishaji wenye
tija, inashauriwa kuwalisha chakula cha ziada kilichotengenezwa kwa ajili ya kulisha samaki. Walishe samaki wako
angalau mara mbili kwa siku kulingana na mahitaji (aina na umri).

7.0 Maadui wa samaki

Baadhi ya maadui ni pamoja na kenge, nyoka, vyura, fisi maji, ndege pamoja na binadamu. Baadhi ya njia za kudhibiti
maadui hawa ni pamoja na kuweka nyavu juu ya bwawa, na kufyeka majani yanayozunguka bwawa na kata miti mirefu
iliyo karibu na bwawa na kuimarisha ulinzi.
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8.0 Mambo ya kuzingatia

i.Ikiwa idadi ya samaki imeongezeka, punguza samaki kwa kuhamisha kwenye bwawa lingine;
ii.Katika kuhakikisha upatikanaji wa chakula cha asili ndani ya bwawa ongeza mbolea kadri inavyohitajika;

iii.Fuatilia afya ya samaki kwa kuangalia uchangamfu wa samaki, hususan wakati wanapolishwa ili kudhibiti magonjwa
mapema;

iv.Ongeza maji mara yanapopungua;

9.0 Kuvuna samaki

Samaki huweza kuvunwa wakati wowote kulingana na mahitaji ya mfugaji au mteja. Kuna njia nyingi za kuvua samaki
mfano, ndoano, wavu na kupunguza au kukausha maji.

10.0 Kazi muhimu baada ya kuvua samaki:

i. Safisha bwawa kwa kuondoa tope, ziba nyufa, rekebisha kuta ili kulimarisha;
ii. Acha bwawa likauke baada ya kuvuna samaki;
iii. fyeka nyasi zinazozunguka bwawa;

iv. fanya maandalizi ya kupata vifaranga vyenye ubora kwa ajili ya kupandikiza kwa msimu utakaofuata;

11.0 Soko la samaki

Samaki wanaofugwa huliwa na familia husika. Vile vile wanaweza kuuzwa katika soko la mbali kulingana na mahitaji
na wingi wa mavuno.
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UVUVI HARAMU

Uvuvi haramu ni shughuli za uvuvi zinazofanyika pasipo kuzingatia Sheria, Kanuni,
Taratibu na Miongozo iliyopo.

Uvuvi haramu ni pamoja na;

(i) Matumizi ya nyavu zenye macho madogo

(i) Kupiga katuli

(iii) Matumizi ya Sumu

(iv) Matumizi ya vilipuzi ikwemo mabomu yaliyotengenezwa kwa baruti za viwandani na
kienyeji

(v)  Matumizi ya nyavu za Timba/Utali (Monofilamenti)

(vi) Matumizi ya nyavu za kukokora (Makokoro)

(vii) Matumizi ya michinji (Hapoongun)

(viii) Kuvua bila Leseni

(ix) Kufanya biashara bila Leseni na vibali mbali mbali

(i)Matumizi ya nyavu zenye macho madogo:

Ni matumizi ya nyavu zenye macho madogo chini ya inchi 3 katika Kanda wa Pwani na maziwa
mengine na chini ya inchi 6 katika Ziwa Victoria.

Vilevile matumizi ya nyavu zenye macho madogo chini ya Milimita 8 katika uvuvi wa dagaa katika
Ukanda wa Pwani na maji ya maziwa. Aidha katika Uvuvi wa Kambamiti ni matumizi ya nyavu
kuanzia inchi 2.

(ii) Kupiga Katuli

Ni kitendo cha kuwalazimisha samaki kuingia katika mtego kutoka katika mazingira yake ya asili.

(iii) Matumizi ya Sumu

Ni matumizi ya sumu ya viwandani au mimea (Utupa) katika uvuvi wa Samaki.
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(iv) Matumizi ya Mabomu

Ni matumizi ya vilipuzi ikiwemo mabomu yanayotengenezwa kienyeji kwa kutumia mbolea ya
urea. Uvuvi huu wa kutumia mabomu huathiri matumbawe, maisha ya binadamu na ikolojia ya
maji husika

(v) Matumizi ya Timba/Utali (Monofilamenti)

Zana hii haiozi iwapo majini hivyo ikipotea kwenye maji inaendelea kuua samaki na viumbe
wengine milele na milele na kuathiri uendelevu wa rasilimali za uvuvi.

(vi)Matumizi ya Kokoro

Kokoro huathiri mazalia ya samaki kwani wakati wa matumizi huharibu mayai ya samaki, mimea
na kuvua samaki wachanga na hivyo kufanya eneo la chini ya maji kuwa jangwa.

(vii) Matumizi ya michinji (Hapoongun)

Matumizi ya Michinji inaharibu samaki kwa kuwasababishia fungus endapo samaki atajeruhiwa,
kuhatarisha maisha ya wavuvi wenyewe na kuchagua samaki waakubwa (wazazi) ambao
unapelekea kuhathiri uendelevu wa rasilimali za uvuvi.

MUHIMU WA MATUMBAWE

Matumbawe ni moja ya viumbe waishio kwenye maji katika bahari. Matumbawe haya ni muhimu
kwa ajili ya mazalia na makulio ya samaki. Aidha, matumbawe ni maeneo muhimu kwa ajili ya
utalii na ikolojia.
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Matumbawe ambayo hayajaharibiwa

(B) Matumbawe ambayo Hayajaharibiwa

UHARIBIFU WA MATUMBAWE HUTOKANA NA UVUVI HARAMU WA KUTUMIA
MABOMU

Uvuvi wa kutumia mabomu ni uvuvi haramu uliokatazwa kisheria. Wavuvi wenye ulafi wa kupata
samaki kwa wingi na mara moja hutumia mabomu na kuyalipua kwenye maeneo ya matumbawe
ambapo ni mazalia ha makazi ya samaki aina mbalimbali.

Bomu linapolipuliwa kwenye maeneo ya matumbawe huathiri matumbawe, samaki na viumbe
wengine wa baharini pamoja na eneo lililolipuliwa.
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Mlipuko Wa€omu na Matokeo Yake

Uoto wa matumbawe Katika maeneo yaliyolipuliwa huharibika na mara nyingi hauoti tena na
hivyo kuondoa mazalia na makulio ya samaki husika.

Matumbawe yaliyoharibiwa na Bomu yakionesha pia kutokuwa na Samaki

Athari nyingine zinazotokana na uvuvi haramu wa kutumia mabomu ni pamoja na mtumiaji wa
mabomu hayo kupoteza baadhi ya viungo vya mwili wake au hata kupoteza uhai wake kabisa.

Mvuvi Aliyekatika Mikono Kutokana na Uvuvi Haramu wa Kutumia Mabomu
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Majukumu na Wajibu wa Idara ya Uvuvi:

» Kusimamia na kuratibu rasilimali za uvuvi,

» Kuandaa na kutekeleza sera, sheria na kanuni za uvuvi,

» Kuandaa na kutekeleza mipango ya maendeleo ya sekta ya uvuvi,

»  Kusimamia na kuratibu uanzishwaji wa Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa
Rasilimali za Uvuvi (Beach Management Units — BMU'S),

» Kudhibiti ubora na usalama wa mazao ya uvuvi,

» Elimu kwa umma na mafunzo kwa wadad,

» Kulinda na kuhifadhi rasilimali za uvuvi,

» Kusimamia uanzishwaji na uendelezaji wa miundombinu ya uvuvi ya kisasa,
» Kuratibu ukusanyaji na uhifadhi wa taarifa za uvuvi zikiwemo takwimu, na
» Kuratibu tafiti kuhusu bioanuai ya viumbe vya majini na mazingira yake
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Wananchi wakipokea mafunzo juu ya kupambana na
uhalifu kwenye maeneo yao na uanzishwaji wa vikundi
vya usimamizi shirikishi wa rasilimali za uvuvi-BMU's

doria

katika

Zana har'arr‘m.
zZinazoshirikisha BMU's

Kuimarisha miundombinu ya uvuvi, Pichani ni soko la
kisasa la samaki Kirumba - Mwanza

Watuhumiwa wa uvuvi wa milipuko wakiwa na baadhi ya
vifaa vinavyotumika katika kufanya uvuvi huo haramu wa
milipuko
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Eneo la bahari lililoharibiwa na uvuvi wa kutumia milipuko
limekuwa jangwa bahari

Eneo la Bahari lenye matumbawe hai na samaki ambalo
halijaharibiwa na uvuvi wa kutumia milipuko
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SEKTA YA UVUVI

UFUATILIAJI WA UBORA NA USALAMA WA SAMAKI NA MAZAO YAKE

Shughuli Za uchakataji huzingatia mazingira safi na salama kwa
mlaji

Samaki husafishwa na kupangwa katika trei zilizo safi na kupangwa
kwa kuzingatia ukubwa.

Samaki hupokelewa na kusafishwa kwa maji safi na salama kabla ya
kuanza kuchakatwa

Minofu hufungashwa kwa vipimo maalum na vifungashio vyenye mvuto
kwa mlaji
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Shughuli za Kimaabara hufanyika ili kupima usalama wa samaki

Minofu ya samaki ikiwa tayari kwa kuhifadhiwa na hatimaye
kusafirishwa soko la nje ya nchi

131




UTARATIBU WA KUPATA LESENI ZA SHUGHULI MBALIMBALI ZA UVUVI

TARATIBU ZA KUPATA LESENI ZA KUJISHUGHULISHA NA UVUVI TANZANIA
BARA

1. Utangulizi

Leseni zote za uvuvi Tanzania Bara zinatolewa chini ya Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya mwaka
2003 na Kanuni za Uvuvi za mwaka 2009 (G.N. Na. 308 ya 28/8/2009) na marekebisho
yake. Leseni zinazotolewa kwa mujibu wa sheria na kanuni hizo ni pamoja na:-

» leseni za vyombo vya uvuvi ,
» leseni za kujishughulisha na biashara ya kuuza mazao ya uvuvi, na
* leseni za wavuvi.

Aidha, utolewaji wa leseni hizi umegawanywa katika sehemu kuu mbili (2)

1.1 Leseni zinazotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa (Loca/ Government
Authority).
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Leseni hizo ni kama ifuatavyo:-

» |eseni za vyombo vya uvuvi vyenye urefu wa chini ya mita kumi na moja (11),
= |eseni za kuvua samaki,
= |eseni za kujishughulisha na biashara ya kuuza mazao ya uvuvi ndani ya nchi,

1.2 Leseni zinazotolewa na Serikali kuu (Central Government).
Leseni hizo ni kama ifuatavyo:-

= Leseni za vyombo vya uvuvi vyenye urefu wa mita kumi na moja (11) na zaidi,

» Leseni ya kuvua samaki kwa mmiliki wa chombo cha uvuvi kinachoanzia urefu wa mita
11,

» Leseni za uvuvi wa burudani (Sport Fishing license),

» Leseni za kusafirisha mazao ya uvuvi nje ya nchi,

» Leseni za kuingiza samaki nchini, na

» Leseni maalum (Special License)

2. TARATIBU ZA KUPATA LESENI

2.1 Leseni za vyombo vya uvuvi vyenye urefu chini ya mita kumi na moja.

Nyaraka zinazohitajika ni kama zifuatazo;-

= Fomu ya maombi ya usajili wa chombo iliyopitishwa na BMU au Serikali ya Kijiji, Fomu
na. 1 (Kanuni za uvuvi za 2009, * Kanuni 4(1) na (4)),
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»  Fomu ya maombi ya leseni ya chombo, (Fomu 2(a)) iliyojazwa na kupitishwa na Afisa
Uvuvi wa eneo husika (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 11(4)),

= Fomu ya maombi ya leseni ya kujishughulisha na biashara ya mazao ya uvuvi iliyojazwa
na kupitishwa na afisa uvuvi wa eneo husika, Fomu 3(a), (Kanuni za uvuvi za 20089.
» Cheti hai cha usalama wa chombo (valid certificate of sea worthiness) kinachotolewa na
TASAC, (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 11(1)).

Chombo kilichopatiwa hati ya usajili na kupewa namba, namba hii lazima iandikwe pande zote
mbili za chombo kwa gharama za mwenye chombo (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 7(3) na

(4)).

2.2 Leseni za vyombo vya uvuvi vyenye urefu wa mita kumi na moja na zaidi
(2 11m),

Leseni hii inatolewa kulingana na Kanuni za Uvuvi za 2009, Kanuni 11(2).

Mahitaji muhimu ni pamoja na;-

» Barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa Uvuvi wa Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji,

» Cheti cha usajili wa chombo kilichotolewa na Afisa Uvuvi wa Wilaya, Mji, Manispaa au
Jiji husika.

= Fomu ya maombi ya leseni ya chombo, Fomu 2(a) iliyopitishwa na Afisa Uvuvi wa
Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 11(4)),

» Cheti hai cha usalama wa chombo (Valid Certificate of Sea Worthiness) kinachotolewa
na TASAC, (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 11(1)),

2.3 Leseni za uvuvi wa burudani (Sport Fishing licence)

» Leseni hizi zinatolewa kulingana na Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 18 (3).

Mahitaji muhimu ni pamoja na;-
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* Barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa Uvuvi wa Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji,
* Fomu ya maombi ya usajili wa chombo iliyopitishwa na Halmashauri husika.

= Fomu ya maombi ya leseni ya kuvua (Fomu 3& 2a iliyopitishwa na

Afisa Uvuvi wa Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji, (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni

13 (2)(a)),

= Uthibitisho wa uraia (cheti cha kuzaliwa, NIDA au hati ya kusafiria * passport”,
= Kibali hai cha kufanya kazi nchini (valid work permit) kwa muombaji ambae siyo
raia wa Tanzania, (Kanuni za Uvuvi za 2009, Kanuni 13 (2)(b).

2.4 Leseni za kujishughulisha na biashara ya mazao ya uvuvi ndani ya nchi.

Leseni hii inatolewa kulingana na Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13(1)(a), (b) na (c).

Mahitaji muhimu ni pamoja na; -

Fomu ya maombi ya leseni ya kujishughulisha na biashara ya mazao ya uvuvi,
Fomu 3(a), (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13(2)(a).

Leseni hai ya Biashara inayotolewa chini ya Sheria ya leseni za Biashara ( Business
Licensing Act), (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 14)

2.5 Leseni za kujishughulisha na biashara ya kuuza mazao ya uvuvi nje ya
nchi. Leseni hii inatolewa kulingana na Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13 (3).

Mahitaji muhimu kwa raia waTanzania;-

o O O O

barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa Uvuvi wa Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji,
Barua ya muombaiji,

Leseni hai ya kukusanya mazao ya uvuvi iliyotolewa na Wilaya au Manispaa,

Fomu ya maombi ya leseni ya kujishughulisha na biashara ya mazao ya uvuvi, Form
3 (c) (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13(2)(a),.

Fomu ya maombi ya ujenzi/ukarabati/kurithi eneo la kuchakatia, Fomu 5, (Kanuni za
uvuvi za 2009, Kanuni 77(1), 80(1) na 81(1)),

Leseni hai ya Biashara inayotolewa chini ya Sheria ya kutoa leseni za Biashara
(Business Licensing Act), (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 14),

Tax Identification Number,

Uthibitisho wa uraia (hati ya kusafiria au cheti cha kuzaliwa) wa mmiliki/wamiliki wa
kampuni,

Certificate of Registration and Extract from Register, or

Memorandum of Understanding and Articles of Associations,

Certificate of Incorporation,
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NB: Maelezo ya nyongeza kwa muombaji/waombaji ambao sio raia wa Tanzania,

* Project write up & feasibility study (endapo andiko hili la mradi likiridhiwa na Wizara/Idara ya
Uvuvi utatakiwa kuwasilisha nyaraka zifuatazo)

* EIA report,

* TIC certificate,

* Taarifa ya tathimini ya athari za kimazingira (environment impact assessment report),
* Kibali hai cha kufanya kazi nchini (Valid work permit) na,

* A proof on the value of physical environment relevant to fisheries activities.

Wizara inazidi kuwakumbusha wadau wote wa uvuvi kuwa kwa mujibu wa Sheria ya uvuvi Na.
22 ya mwaka 2003 na Kanuni zake za mwaka 2009 “leseni zote zinafikia ukomo wake Kkila
tarehe 31 Disemba ya kila mwaka na kuhuishwa kwa hiyari kufikia tarehe 30 Machi ya
mwaka unaofuata zaidi ya hapo mteja atalazimika kulipa faini ya 50% ya gharama za
leseni husika isipokuwa leseni za uvuvi wa burudani”.
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UPOTEVU WA SAMAKI BAADA YA KUVULIWA

1. Utangulizi
Inakadiriwa kuwa kiasi cha asilimia 25 ya samaki wanaovuliwa nchini hupotea.

Upotevu unachangiwa na sababu mbalimbali ikiwemo mbinu duni za uvuvi,
uchakataji, usafirishaji na uhifadhi. Aidha, elimu kwa wadau kuhusu njia bora
na ukosefu wa vifaa unachangia katika upotevu.

Samaki waliowekwa namna hii kwenye boti ni rahisi kuharibika

Upotevu huu hutokea tangu samaki anaposhikwa kwenye mtego hadi
anapomfikia mlaji.
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Hasara kubwa hupatikana kwa mvuvi, mfanyabiashara, mlaji kupata lishe duni,

na Taifa kwa ujumla.

2. Aina za upotevu
i. Kumtupa samaki mzima mfano kuliwa na ndege au wanyama.

ii. Kupungua thamani ya samaki kutokana na uhifadhi mbaya au kujeruhiwa

kwa samaki
iii. Kuoza kwa samaki kwa kutokufikishwa mapema sokoni na kutokuwa

amehifadhiwa ipasavyo

Upotevu wa samaki huweza kusababishwa na wadudu kama inzi

3. Visababishi vya upotevu
i. Kuchelewa kutoa samaki kwenye mtego

ii. Kutotumia barafu katika uhifadhi
iii. Kuchukua muda mrefu kutoka eneo la mavuvi hadi pwani kushusha

samaki.
iv. Kuosha samaki kwa kutumia maji machafu na kuwekwa kwenye vyombo

vichafu
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Samaki wasiwekwe chini kwenye udongo

v. Samaki kuliwa na wadudu, ndege na wanyama wengine waharibifu
vi. Uchakataji na uuzaji wa samaki kufanyika juani na kwa muda mrefu.
vii. Mchakataji kutozingatia usafi, samaki kuchanganyika na kemikali kama
petroli, mafuta ya taa na dizeli

viii. Samaki kutokusafirishwa kwa magari maalum
- : : S

Upotevu mwingine hutokana na wanyama na ndege wafugwao

ix. Uhudumiaji mbaya wa samaki mfano kumrusha samaki badala kumweka
taratibu.

X. Kuchakata samaki katika mazingira machafu.

4. Mambo ya kuzingatia kukabiliana na upotevu

i. Tumia maji safi na salama kusafishia samaki.

139



ii. Kuzingatia matumizi ya barafu na vyombo visivyopoteza joto.

iii. Vyombo vya kuhifadhia na kusafirisha viwe safi

iv. Kuepuka kuchanganya samaki na bidhaa zingine ili kuepukana na uchafuzi.
v. Kuweka uzio kuepuka wanyama na ndege kula samaki.

5. Hitimisho

i. Upotevu wa samakiwakati wa uvuvi na baada ya uvuvi unachangia katika
umasikini wa wavuvi na wadau wa mnyororo wa samaki.
ii. Upotevu unapunguza upatikanaji wa lishe ya protini kwa jamii ya
kitanzania.
iii.  Nijukumu la kila mmoja kukabiliana na upotevu
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UTUNZAJI NA UHIFADHI BORA WA SAMAKI WABICHI

1. Utangulizi
Utunzaji na uhifadhi wa samaki ni hatua muhimu katika kukabiliana na upotevu na

uchafuzi wa samaki wabichi. Hatua hii inahusisha vitendo vyote vinavyofanyika
katika mnyororo wa thamani kuanzia samaki anapovuliwa mpaka anapofika kwa
mlaji. Ni muhimu kwa mdau katika mnyororo wa thamani kuzingatia masuala ya
msingi ili kulinda ubora na kupunguza upotevu wa samaki na kuwezesha mdau
kupata bei nzuri na kulinda afya ya mlaji

Mchuuzi

141



Mchoro kuonyesha mnyororo wa thamani na mdau husika

2. Mambo ya kuzingatia

i. Zana za uvuvi (chombo/mitego na vifaa vya kuhifadhia samaki) ziwekwe katika
hali ya usafi wakati wote kabla na baada ya uvuvi.

ii.  Mvuvi azingatie muda wa kutega na kuagua mitego usizidi masaa sita.

iii. Katika mtumbwi bidhaa za mafuta ziwekwe mbali na sehemu ya kuhifadhia na
kutayarishia samaki.

iv.  Samaki wawekwe kwenye barafu safi na ya kutosha.

v. Samaki watolewe matumbo, matamvua na waoshwe kwa maji safi.

vi. Usafi binafsi ni muhimu (epuka kupenga makamasi, kutema mate ovyo n.k
ndani ya chombo)

Kunawa mikono kwa kutumia maji
yanayotiririka kabla na baada ya kazi

3. Ushushaji wa samaki bandarini au
dagoni
i.  Samaki wapakuliwe kwa kutumia vifaa
vilivyo safi na kuwekwa kwenye meza au chanja iliyo safi tayari kwa mauzo.
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Samaki wanaposhushwa bandarin, wawekwe kwenye makontena safi ya
kuhifadhia

ii. Epuka kutumia maji ambayo si salama kuoshea samaki ikiwemo maji ya
ufukweni

Watu wengi hawaheshimu maeneo ya umma na hivyo hufanya uchafuzi kiholela

iii. Zoezi la uuzaji au shughuli za mnada zifanyike katika kivuli na kwa muda mfupi.
Baada ya mauzo samaki wahifadhiwe kwenye barafu.

iv. Wauzaji wa rejereja bandarini wahifadhi samaki kwenye makontena na
watumie barafu ya chenga chenga.
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v. Wachuuzi wanaopeleka samaki katika maeneo ya mbali, watumie makontena
safi ya kuhifadhia samaki kwa kutumia barafu.

4. Hitimisho
i. Samaki wabichi walio katika ubora watauzwa kwa bei nzuri,
ii. Afya ya mlaji inalindwa na ulaji wa samaki aliye salama
ii. Ni wajibu wa kila mdau kulinda ubora na usalama wa samaki wabichi.
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KAMPUNI YA RANCHI ZA TAIFA (NARCO)

1.0 UTANGULIZI

Kampuni ya Ranchi za Taifa
Limited (NARCO) ni Kampuni
ya Umma ambayo ina jukumu
la kuzalisha mifugo na bidhaa
bora zinazotokana na mifugo
kwa ajili ya soko la ndani na
nje ya nchi.

NARCO inafahamika sana kwa
kuzalisha na kuuza nyama
ijulikanayo kwa jina la Kongwa
Beef. Hii ni nyama ya ng’'ombe
na hasa inatokana na ng’ombe
aina ya Borani.

NARCO ina ranchi 15 nchini
ambazo ni ranchi za Kongwa
(Dodoma), Mkata na Dakawa
(Morogoro), Ruvu (Pwani),
Mzeri Hill (Tanga), West
Kilimanjaro (Kilimanjaro),
Usangu (Mbeya), Uvinza
(Kigoma), Kalambo (Rukwa),
Misenyi, Kikulula, Mabale,
Kagoma, Kitengule na Mwisa
II (Kagera).

Mifugo ya NARCO inafugwa
kwenye mazingira asilia na
masafi. Mifugo  hulishwa
vyakula asilia na kwa sehemu
kubwa hula nyasi na hunywa
maji yanayotokana na
chemichemi ambazo zina
madini muhimu kwa afya ya
mwanadamu.

2.0 MAJUKUMU YA
NARCO

(i) Kuanzisha na kuendesha
ranchi kubwa za kibiashara.

(ii) Kuzalisha na kusambaza
mbegu bora za mifugo wa
nyama kwa wafugaji.

(iii) Kununua mifugo kutoka
kwa wafugaji wengine,
kuinenepesha na kuiuza ikiwa
hai au nyama.

(iv) Kuchinja, kuchakata na
kusindika nyama bora na
bidhaa zake kwa ajili ya soko la
ndani na nje ya nchi.

(v) Kuzalisha malisho bora
kwa ajili ya matumizi ya ranchi
na ziada kuuzwa kwa wafugaji
wengine.

(vil) Kutoa ushauri wa
kitaalamu kwa wafugaji
wengine nchini ili waboreshe
mifugo yao.

(viii)) Kuhifadhi mazingira na
kuwa kielelezo cha ufugaji bora
nchini.

3.0 KONGWA BEEFF

Ni nyama inayozalishwa na
Kampuni ya Ranchi za Taifa
Ltd (NARCO).

\Y) nyama “Organic”
iliyochinjwa kihalali “HALAL”
yenye utamu asilia na ladha
maridhawa.

Imeandaliwa na wataalamu
waliobobea na kwa teknolojia
rafiki kwa afya yako.

“Kongwa Beef” ina virutubisho
vya protini na madini muhimu
kwa afya yako.

Inafaa kwa mapishi yoyote na
inatva kwa muda mfupi.

Kila utafunapo “Kongwa Beef”
umepata “Kongwa Beef” kweli
kweli.

Ukinunua nyama “Kongwa
Beef” utakua umepata nyama
safi, salama, asilia na yenye
ubora wa ki - mataifa, lakini
pia utakua umechangia pato la
Taifa na ustawi wa Nchi yetu.

KAMPUNI YA RANCHI
ZA TAIFA LIMITED

(NARCO)
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JAMHLRI YA MULNGANDO WA TANZANIA

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

KITENGO CHA USIMAMIZI
WA MAZINGIRA

Kitengo cha Uhifadhi na Usimamizi wa
Mazingira katika Wizara ya Mifugo na
Uvuvi kimeanzishwa kwa Matakwa ya
Kifungu cha 30 cha Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira (EMA, 2004) Tanzania.
Pamoja na majukumu mengine, Kitengo
hiki kina jukumu la kusimamia na
kuhakikisha shughuli za ufugaji na uvuvi
zinafanyika kwa kuzingatia hifadhi za
mazingira kwa manufaa ya kizazi cha sasa
na kijacho.
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(b) Bwawa la kuvuna maji ya mvua lililoboreshwa
kwa ajili ya kunyweshea mifugo

Bwawa la kuvuna maji ya mvua lenye kingo
i a kwa ajili ya kunyweshea mifugo

KILIMO CHA MALISHO YA MIFUGO

ATHARI YA MABADILIKO YA TABIANCHI
KATIKA SEKTA YA MIFUGO

1. Kuenea kwa wadudu/visababisht vya magonjwa ya mifugo
kama kupe

2. Uhaba wa maji ya kunyweshea mifugo wakati wa kiangazi

3. Mifugo hukonda na kupoteza thamani na ubora wake
kutokana na lishe duni wakati wa kiangazi

4. Mifugo huweza kufa kutokana na kiangazi kikali kwa
kukosa malisho na maji ya kunyweshea mifugo ya kutosha

5. Kutokea kwa uhaba wa mifugo hasa wakati wa kipindi wa

kiangazi 1li kuweza kukabiliana na uhaba wa malisho ya mifugo

NAMNA VA KUKABILIANA NA ATHARI YA temishakulina llimo cha malisho vanifigo
MABADILIKO YA TABIANCHI KATIKA SEKTA Lustawisharailima k

YA MIFTIGO

I

1. Kuogesha mifugo ili kukabiliana na wadudu waenezao
magonjwa hasa kupe

2. Kuanzisha kilimo cha malisho ya mifugo kwakutumia
mbegu bora za malisho ili kukabiliana na uhaba wa
malisho hasa wakati wa kiangazi

3. Kuvuna malisho ya mifugo na kuyahifadhi kwa ajili ya
matumizi ya baadae

4. Kuvuna maji ya mvua kutoka kwenye mapaa ya nyumba na
kwenye mabwawa ili kukabiliana na uhaba wa maji ya
kunyweshea mifugo

5. Kuwapo kwa chanjo ya mifugo ili kuwakinga na magonjwa
mbalimbali ambayo huenea kwa kasi

upitia Wizara ya Mifugo na Oh amoja ne
Taasisi zake inaendesha kilimo cha malisho ya mifugo katike
mamlaka ya serikali za mtaa kama mashamba darasa kwc

wafugaji

Kilimo cha majani Tembo ni muhimu sana katika kukabilianc
na uhaba wa malisho wakati wa kiangazi

liko ya Tabianchi yanaathiri sekta ya mifugo kwa
kusababisha uhaba wa malisho na maji ya kunywa kutokana
na ukame uliokithiri




KITENGO CHA USIMAMIZI
WA MAZINGIRA-UVUVI

UCHAFUZI WA MAZINGIRA
UNAOTOKANA NA TAKA ZA PLASTIKI NA
ATHARI ZAKE KATIKA VIUMBE MAJI

2.1 Nini maana ya taka za Plastiki?

Nimabaki ya plastiki yanayotupwa baada ya matumizi
ambayo mara nyingi hayawezi kuoza kirahisi na yana athari
kubwa kwa mazingira. Hizi ni pamoja na vifaa kama:

e  Chupa za vinywaji vya maji

e  Mifuko ya plastiki

e Vyombo vya plastiki vya vyakula (kama sahani,
vikombe, vijiko n.k)

e Vifungashio vya bidhaa

e  Vifaa vya plastiki vilivyoharibika

2.2 Taka za plastiki zina athari gani katika vinmbe maji?

e Taka za Plastiki kwenye maji zina madhara kwa
viumbe hai moja kwa moja yakiwemo:

e Taka hizi huziba sakafu ndani ya bahari, maziwa na
mito pia huathiri viumbemaji kiikolojia na
kusababisha mzunguko wa hewa kuwa mgumu

e  Viumbe maji mfano samaki huvutiwa kula taka hizo
na baadae huwaletea shida kubwa viumbe hao na
mwisho wa siku wanakufa.

e Taka hizi huaribu mazalia ya samaki na kupelekea
samaki kuhamia maeneo mengine
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FAIDA ZA MIKOKO KATIKA
KUDHIBITI TAKA ZA PLASTIKI

Mikoko ni Nini?

Mikoko ni aina ya miti inayopatikana kwenye maingilio ya
mito na kandokando ya bahari. Mikoko hustawi zaidi kwenye
mazingira yenye maji ya chumvi na huwa kijani mwaka
mzima. Nchini Tanzania kuna aina takriban tisa za mikoko
zikiwemo Mchu, Mkoko, Mkandaa, Msinzi, Mpira, Mkungu
au Msindukazi, Mkomafi na Mkandaa Dume.

MSITU WA MIKOKO

1.1 Faida za Misitu ya Mikoko katika kudhibiti taka
za plastiki kwa viumbe maji

Mikoko (mangrove) ni mifumo ya ikolojia muhimu ya
pwani inayosaidia kudhibiti taka za plastiki kwa njia
kadhaa:

» Mikoko huzuia Plastiki Kuingia Baharini

» Mikoko huzuia plastiki kusambaa kwenye
pwani, kuifanya iwe safi na salama.

» Mikoko hupunguza nguvu ya mawimbi, kuzuia
plastiki kusambazwa na maji ya mafuriko hadi
kwenye mito na bahari.

» Kwa kudumisha udongo, mikoko huzuia plastiki
kuzama na kuharibu makazi ya samaki na
viumbe wengine wa majini.

1.2 Visababisha vya upotevu wa mikoko

Ukataji wa mikoko hovyo kwa ajili ya ujenzi na
utengenezaji wa maboti, kilimo, mashamba ya chumvi,
ufugaji wa samaki, madawa asilia, matumizi ya nishati
pamoja na biashara haramu ya Magogo

Msitu wa mikoko ulioharibiwa

1.3 Madhara ya uharibifu wa mikoko kwa rasilimali
za uvuvi

Mikoko inapoharibiwa faida za mikoko pia zinatoweka;
samaki wanapungua kwa sababu ya:

Kutoweka kwa mazalia
Kutoweka kwa Makazi
Chakula cha viumbe wa majini kinapungua;
Kupungua kwa samaki

Ubora wa maji unapungua
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o4 FsHING AUTHORITY

TANZANIA

Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu (DSFA)

MAENEO YA UWEKEZAJI KATIKA UVUVI WA BAHARI KUU TANZANIA

1. Ukanda wa Uchumi wa Bahari ya Tanzania

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ina eneo la Ukanda wa Uchumi wa
Bahari (Exclusive Economic Zone - EEZ) maarufu kama Bahari Kuu, lina
ukubwa wa kilomita za mraba 223,000. Eneo hili linaweza kuvuliwa na meli
zaidi ya 90 kwa mwaka. Shughuli za uvuvi katika EEZ husimamiwa na
kuratibiwa na Mamlaka ya Kusimamia Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu
(DSFA) chini ya Sheria ya Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu,

Sura ya 388 ya mwaka 2020 na Kanuni zake za mwaka 2021.

2. Fursa za uwekezaji
Fursa za uwekezaji katika Bahari Kuu ya Tanzania ni pamoja na:

a) Ujenzi wa miundombinu kuwezesha meli za uvuvi kufunga gati,
kushusha au kuhaulisha samaki kutoka meli moja kwenda nyingine,
kusarishwa nje ya nchi au kuhifadhiwa na kuchakatwa viwandani; b)
Kufanya shughuli za uvuvi wa samaki aina ya Jodari na jamii zake;

b) Kuwekeza katika meli za kutoa huduma muhimu kwenye meli za uvuvi:
maji, chakula, mafuta, vifaa na zana ya uvuvi ikiwa ni pamoja na vifaa
vya kuvutia samaki (FADs);

c) Viwanda vya kuchakata na kusindika samaki na mazao mengine ya
uvuvi ili kuongeza thamani kwenye mnyororo wa thamani wa samaki;

d) Ujenzi wa mitambo ya kutengeneza barafu na kuhifadhi samaki na
mazao yake;

e) Kusarisha samaki na bidhaa zake nje ya nchi;
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f) Kutoa huduma na vifaa muhimu vinavyohitajika katika shughuli za
uvuvi;

g) Ujenzi wa chelezo na karakana ya kutengeza na kukarabati meli za
uvuvi na vifaa/zana za uvuvi, mfano nyavu za uvuvi, FADs; na i)
Ufugaji wa samaki kwa ajili ya chambo (baits) katika uvuvi wa mishipi

(longliners).

3. Vivutio katika uwekezaji wa Bahari Kuu

Kwa mujibu wa Sheria ya Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura
ya 388 ya mwaka 2020 na Kanuni zake za mwaka 2021, vivutio vinavyoweza

kutolewa ni pamoja na:-

a) Punguzo la ada ya leseni za uvuvi kwa wazawa (asilimia 84 kwa uvuvi
wa mishipi na 70 kwa uvuvi wa kuzungusha n.k.);

b) Uwezo wa kuingia ubia na makampuni ya nje na kupata punguzo la
ada na tozo mbalimbali;

c) Uwezo wa kuomba lesseni ya uvuvi bila kupitia kwa wakala;

d) Misamehe mengine ya kodi, tozo, vifaa na mikopo yenye masharti nafuu

itakayotangazwa na Serikali.

4. Vigezo na masharti ya vivutio

Mtu yeyote anayekusudia kuwekeza katika Bahari Kuu atapaswa kutimiza
masharti na vigezo ikiwa ni pamoja na yafuatayo:-

a) Mpango yakinifu wa uwekezaji wa miaka mitatu;

b) Mpango wa biashara ambao pia utaainisha mapato ya mwaka;

c) Uwezo wa kusimamia na kuendesha biashara husika.

5. Aina za samaki wanaopatikana katika Bahari Kuu ya Tanzania
Tanzania imejaliwa kuwa na aina nyingi ya samaki wa biashara ikiwa ni
pamoja na jamii 15 za Jodari na jamii zake, ambao hupatikana katika misimu

miwili kwa mwaka (Mei hadi Septemba na Oktoba hadi Machi).
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Jina la Kisayansi Jina la Kiswahili Jina la Kiengereza

Thunnus albacares Jodari mapezi njano Yellowfin tuna
Katsuwonus pelamis Zanuba/Schewa mraba Skipjack

Thunnus obesus Jodari macho makubwa Bigeye tuna

Thunnus alalunga Jodari msumari Albacore tuna

Thunnus tonggol Jodari mkia mrefu Longtail tuna

Euthynnus affinis Sehewa Kawakawa

Auxis thazard Sehewa damudamu Frigate tuna

Auxis rochei Sehewa risasi Bullet tuna
Scomberomorus commerson Nguru Narrow barred Spanish Mackerel
Scomberomorus guttatus Wahoo/Nguru mkondo Indo-Pacific king mackerel
Makaira nigricans Samusuli buluu Blue Marlin

Makaira indica Samusuli mweusi Black Marlin

Tetrapturus audax Samususuli mistari Striped Marlin

Istiophorus platypterus Mbasi kuti/Nduwaro kuti Indo-Pacific Sailfish
Xiphias gladius Nduwaro/Mbasi Swordfish

Kimetayarishwa na
Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu

S. L. P 56, Zanzibar — Tanzania, Namba ya simu: +255 779888241 /779888215
Barua pepe: info@dsfa. go.tz, Tovuti: www.dsfa.go.tz
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7 FisHING AUTHORITY

TANZANIA

DEEP SEA FISHING AUTHORITY- TANZANIA

APPLICATION PROCEDURES FOR FISHING LICENSES IN THE EXCLUSIVE
ECONOMIC ZONE (EEZ) OF TANZANIA

1. INTRODUCTION

e This procedure aims at ensuring that all license requirements are
assessed consistently and transparently;

e The License Application Form is available on the Authority’s website;

e An applicant should not submit an Application Form unless he/she
is satisfied that all requirements have been met; and

e The Director General may request additional information to be
provided to consider a license application.

2. APPLICATION PROCEDURES

STEP PROCEDURE
1. License An application for a license should be submitted to the
requirements Director General.

Deep Sea Fishing Authority,
P.O. Box 56, FUMBA,

ZANZIBAR.
Email: infowdsfa.go.tz

Applicants are advised to use the checklist of documents
included as part of the application to ensure that all required
documents are submitted. The applicant should submit the
application together with.

1. Application letter attached with.

i. The duly filled license application Form No. 5;
ii. Copy of the vessel Certificate of Registration;
iii. Copy of ship Surveyor’s Certificate;

iv. Copy of Certificate of Seaworthiness;

v. List of names of crew showing their citizenship;
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vi. Proof of insurance for a vessel and crew;

vii. Colored photograph, A6 format, showing clearly
Vessel sides - starboard, stern, astern and port
side;

viii.Two recent colored photograph, copy of valid
passport of the owner/operator or Chatterer as
well as the Captain; and

ix. Operation fishing plan.

2. Proof of availability of an English speaker on board
and
3. A foreign vessel should have local/lega

representative or agent.

2. Review of
documents

Review of an application to confirm if it meets all
requirements listed in Step 1 above: -

e If all requirements are not met the license
applicant will be contacted and if additional
information is not received within a reasonable
time the application will be kept in abeyance.

e Once all the requirements are met, the application
will be approved and the applicant will be notified to
do a pre inspection of the vessel.

3. Pre inspection

A team of Fisheries Inspectors will conduct a pre licensing
inspection of the fishing vessel at either a designated or
foreign port. Thereafter, a report with recommendation(s)
will be issued.

A license pre inspection report with all supporting
documents will be submitted to the Director General for

review and final approval.

4. Approval of an
application

The applicant will be notified if the license application has
been approved or not approved,
e If approved, the applicant will proceed with
payment of the license fees and other applicable
costs.

e If not approved, the applicant will be informed of
the reasons.

5. Payment of
fees and
issuance of

An applicant will opt to pay the fees and other charges
through a number of ways including online bank transfer,
QR Code and mobile.
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license Once the payment is done and confirmed by the Authority,
a receipt will be issued and a license will be processed and

issued within seven (7) working days.

3. RESPONSIBILITIES OF A LICENSE HOLDER

A fishing license holder will be required to:

i. Ensure that the vessel is in possession of its license or a certified
copy before departure from port;

ii. Do not tamper, deface, altered or destroyed a license;

iii. The Master shall keep the license or a certified copy on board at all
times and shall produce the license for inspection upon the request
of an Authorized Officer or any other person authorized by the
Director General; and

iv. Observe any other requirements stipulated in the Deep Sea
Fisheries Management and Development Act, Cap. 388 R.E. 2020
and its Regulations of 2021.

Prepared by:
Deep Sea Fishing Authority (DSFA)
P.O.Box: 56, Zanzibar — Tanzania, Tel: +255 779888241 / +255779888215

Email address: info@dsfa.go.tz Website: www.dsfa.go.tz
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BARAZA LA VETERINARI TANZANIA (VCT)

5. USAJILI

Maombi ya Usajili, utambuzi wa Vyuo, utoaji wa
Leseni kwa Wataalam na Vituo vya kutolea huduma
zinapatikana kupitia mfumo wa mtandao wa mimis -
(Mifugo Intergrated ~ Management  Information
System). www.mimis.mifugo.go.tz

WITO:
SAIDIANA NA BARAZA KULETA
MAPINDUZI KATIKA UFUGAJI ILI
KUMKOMBOA MFUGAJI

Je unaridhika na huduma ya Afyaya
Mifugo inayotolewa kwa Mifugo yako?

Usiogope! Kwa pamoja Tuboresha Huduma hii

WASILIANA NASI:

Baraza la Veterinari Tanzania,
S. L. P 2870,
40487 Dodoma.

Barua pepe: rvet@mlf.go.tz
Website: www.vct.go.tz
Simu: +255 738 144 839

+255 738 144 841

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

BARAZA LA VETERINARI
TANZANIA

USAJILI NA USIMAMIZI WA
WATAALAM NA HUDUMA YA
AFYA ZA WANYAMA
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UTANGULIZI

Taaluma ya Veterinari inashughulikia pamoja na
mambo mengine; usalama wa chakula, huduma za
tiba, afya na ustawi wa wanyama, utafiti, tiba ya
wanyama pori, hifadhi ya mazingira na huduma
zingine za jamii. Hivyo taaluma hii ina wajibu mkubwa
katika kumsaidia mfugaji kuondokana na umasikini.

MAENEO YANAYO SIMAMIWA NA BARAZA
1. VITUO VYA AFYA YA WANYAMA

Haya ni maeneo ambayo wanyama wanapata
huduma mbalimbali za afya kama ifuatavyo:

e Hospitali za Wanyama (Vet Hospital),

o Kliniki za Wanyama (Vet Clinic),

e Vituo vya huduma za Wanyama (Vet Centre),

e Huduma zinazotembea (Vet Ambulatory Service),
o Kituo cha Karantini (Quarantine Stations),

e Vituo vya uhimilishaji (Artificial Insemination
Centre),

e Vituo vya uchunguzi wa Magonjwa ya Wanyama
(Vet Laboratory).

2. KUSIMAMIA NA KUSAJILI WATAALAM WA
NGAZI| MBALIMBALI ZA TAALUMA ZIFUATAZO

o Madaktari wa Wanyama (Veterinarians)
Wataalam Wasaidizi (Paraprofessional &
Paraprofessional Assistants)

o Wataalam wa Maabara (Veterinary Laboratory
Technicians)

o Wakaguzi wa nyama (Meat Inspectors)

o Wahimilishaji (Artificial
Technicians)

Insemination

3. KUTAMBUA VYUO NA MITAALA
INAYOTUMIKA  KUFUNDISHIA AFYA YA
WANYAMA KWA VIWANGO VYA KATI NA
VYUO VIKUU. VYUO HIVI NI VYA UMMA
PAMOJA NA BINAFSI

Wataalam wa Baraza wakikagua miundombinu
na vifaa vya kufundishia

4. KUFUATILIA UTENDAJI WA WATAALAM
NA VIWANGO VYA VITUO VYA KUTOLEA
HUDUMA ZA AFYA YA WANYAMA

Mtaalam kutoka Baraza la Veterinari Tanzania
akifanya ukaguzi wa kituo cha kutolea huduma za
Mifugo

Huduma zinazotembea (Vet Ambulatory Service)
Mtaalam akiwa tayari kwenda kutoa huduma kwa
Wanyama
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IDARA YA HUDUMA ZA MIFUGO

PAMBANA NA USUGU WA
VIMELEA VYA MAGONJWA
ILI KULINDA AFYA YA

BINADAMU, MIFUGO NA MAZINGIRA.

UTANGULIZI:
Usugu wa vimelea ni nini?

Usugu wa vimelea ni hali ya vimelea kustahimili uwezo wa dawa aina ya vijiua-sumu (antibayotiki)
kuviua. Vimelea vinavyosababisha magonjwa mbalimbali kwa kwa binadamu, mifugo, samaki na
mimea ni pamoja na bakteria, Virusi, fangasi na protozoa. Dawa hizi aina ya antibayotiki zimekuwa na
msaada mkubwa katika kulinda afya na kuokoa maisha ya ta mkuhwa katika kulinda afva na kunkna
maisha va izi vo dawa hizi hwa mifu binadamu na mifugo kote duniani. Aidha, matumizi ya dawa hizi
kwa mifugo na mimea yanachangia uwepo wa uhakika wa chakula na lishe kwa jamii.
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Matumizi yasiyo sahihi ya dawa hizi ni miongoni mwa sababu kuu zinazosababisha vimelea kujenga
usugu dhidi ya dawa hizo. Madhara ya usugu wa vimelea ni kupungua kwa uwezo wa dawa kutibu
magonjwa hivyo kusababisha kuongezeka kwa vifo, kuongezeka gharama ya matibabu na kupungua
kwa uzalishaji wenye tija katika sekta ya chakula na kilimo.

Pia, usugu wa vimelea dhidi ya dawa unaweza kuchangiwa na njia zifuatazo;-
1) Mgonjwa kupewa na kutumia kiasi kidogo cha dawa.

2) Matumizi ya dawa isiyo sahihi kutibu ugonjwa husika kwa mfano. matumizi ya antibayotiki kutibu
mafua

3) Mgonjwa kutomaliza dozi ya dawa wakati wa matibabu

4) Tabia ya mgonjwa kununua na kutumia dawa yeye mwenyewe bila kupima au kupata ushauri wa
daktari au mtalaamu wa afya.

5) Kuchinja na kutumia mazao ya mifugo (mfano: nyama, maziwa, mayai nk) kabla ya kumalizika kwa
muda ulioainishwa na mtengenezaji wa dawa unaoruhusu matumizi ya mazao hayo baada ya
matibabu kukamilika.

6) Kutumia mazao ya mifugo kama nyama, maziwa,na mayai katika kipindi cha matibabu au kabla ya
kupita muda ulioainishwa na mtengenezaji unaoruhusu matumizi ya mazao hayo baada ya kukamilika
matibabu.

7) Kuweka dawa aina ya antibayotiki kwenye chakula cha mifugo kwa ajili ya kunenepesha au
kuharakisha ukuaji wa mifugo.

8) Matumizi mabaya ya dawa (mfano kwenye kilimo cha bustani, kumwaga dawa ambayo
haikutumika, mbolea ya mifugo, maji taka nk) husababisha uchafuzi mkubwa katika mazingira na
mifumo ya maji na hivyo kusababisha kuenea kwa vimelea sugu kupitia uchafuzi huo wa mazingira.

Ili kukabiliana na tatizo hili wafugaji, wakulima, watoa huduma katika sekta ya afya ya binadamu na
mifugo na wadau mbalimbali wanapaswa kuzingatia matumizi sahihi ya dawa kama yalivyoelekezwa
na mtengenezaji wa dawa husika na watoa huduma ili kulinda uwezo wake wa kuua vimelea na hivyo
kutibu magonjwa kusudiwa.

1. NINI MATUMIZI YA ANTIBIOTIKI (VJIUA SUMU)
1. Kutibu magonjwa: Dawa hizi zinatumika kutibu magonjwa ya binadamu, mifugo, Samaki na
mimea.

2. Kudhibiti na kinga dhidi ya maradhi/maambukizi: Dawa zinatumika kuthibiti ugonjwa
hususan wakati wa mlipuko mafano kipindupindu kwa binadamu, homa ya matumbo kwa
kuku nk.Vilevile Vilevile dawa zinaweza kutumika kuzuia maambukizi ya magonjwa ili
yasiendelee kusambaa.
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3. Kunenepesha mifugo: Dawa hizi hutumika na baadhi ya wafugaji kuharakisha ukuaji wa
mifugo ingawa siyo sahihi na utumiaji wake umepigwa MARUFUKU na mamlaka za udhibiti
wa ubora na usalama wa chakula katika nchi nyingi duniani mfano (Mamlaka ya Chakula na
Dawa-TFDA).

. KWA NINI TUNAHITAJI TAHADHARI WAKATI WA KUTUMIA KUNA DAWA?

Kuna umuhimu mkubwa wa kuchukua tahadhari ya matumizi ya dawa kwa sababu:-

e Dawa zinatofautiana katika uwezo wa kuua vimelea vya magonjwa, hivyo inasisitizwa
kwa watoa huduma, wafugaji na wakulima kutumia dawa sahihi kwa ugonjwa sahihi
wakati wote wa matibabu.

e Matumizi yasiyozingatia maelekezo ya mtengenezaji wa dawa au mtoa huduma
yanaweza kuchangia uwepo wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa husika hu hivyo
kusababisha madhara kwa jamii na mazingira. Vimelea hivi vinabaki kuwa sugu su
dhidi ya dawa zaidi ya moja na kuongeza ukubwa wa tatizo

IV. NINI ATHARI ZITOKANAZO NA MATUMZI HOLELA YA DAWA?
Athari za kiafya:

Matumizi holela ya dawa yamesababisha kuibuka na kuenea kwa magonjwa sugu yasiyotibika na dawa
zilipo kwa sasa. na kuenea kwa Inakadiriwa kuwa watu 700,000 hufariki dunia kila mwaka kutokana
Inakadiriwa hava waty 700 000 bufariki dunia kila mwaka kutokana evotibiks Aidha Idadi va vifo duniani
inataraiia na magonjwa sugu yasiyotibika. Aidha, Idadi ya vifo duniani inatarajia magonwaod k wat milini
10 ifikano mwaka 2050 ikiwa kuongezeka hadi kufikia watu milioni 10 ifikapo mwaka 2050 ikiwa hatua
za kupambana na changamoto hii hazitachukuliwa maperta.

Athari za kiuchumi:

Dawa zinaposhindwa kufanya kazi zinasababisha 3 magonjwa yasitibike na hivyo kupelekea kuongezeka
kwa vifo, gharama za matibabu, muda na nguvukazi inayohitajika kutoa huduma kwa wagonjwa kuhitajika
na kuongezeka. Inakadiriwa kuwa ifikapo mwaka 2050, dunia itapata hasara ya kiasi cha dola za
kimarekani trilioni 100 kutokana na ongezeko la vifo vya mifugo, uzalishaji hafifu wa chakula na lishe na
hivyo kupelekea kushuka kwa pato la taifa na kuongezeka kwa umaskini hususan katika nchi zenye uchumi
mdogo na w kati Athari ulimwenguni.

Athari za kijamii:

Kuongezeka kwa watu duniani kumepelekea akula Ku uzalishaii wa kuongezeka pia kwa mabhitaji ya
chakula. Kupungua kwa uzalishaji wa zavachakule chakula (kama vile nyama, maziwa, mayai, samaki na
mazao ya chakula) dyal,st dinian hutacahahisha kusikolingana na ongezeko kubwa la watu duniani
kutasababisha upungufu mkubwa wa chakula, lishe na utapiamlo na kuongezeka kwa umaskini duniani.
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V. NINI KIFANYIKE KUPUNGUZA MATUMIZI HOLELA YA DAWA?

. Tumia dawa inapobidi na kwa kufuata maelekezo ya daktari au mtalaam wa afya
anayetambulika

. Tumia dawa sahihi kwa ugonjwa sahihi wakati wote wa matibabu.

. Epuka tabia ya kutibu mifugo yako mwenyewe bila kuzingatia ushauri wa wataalamu
wa mifugo

. Tumia mbinu na njia bora za ufugaji unaozingatia usafi wa banda, vyombo vya maji
na chakula, lishe bora na tumia chanjo kudhibiti magonjwa ili kupunguza matumizi
ya dawa katika mnyororo wa uzalishaji wa chakula.

. Usitumie dawa Usitumie dawa (antibayotiki) kukinga magonjwa au kwa ajili ya
kunenepesha mifugo yako.

° Antibayotiki zote zinazotumika katika mnyororo wa uzalishaji wa mifugo na mazao
ya kilimo hazina budi kudhithibitiwa na Mamlaka ya Chakula na Dawa-TFDA kwa
kushirikiana na wadau wengine.

VI. HITIMISHO.

a) Pamoja na ukweli kuwa Antibayotiki ni nyenzo muhimu katika uzalishaji, zinapaswa kutolewa
na kutumika kwa kufuata maelekezo ya mtengenezaji na ushauri wa daktari au mtalaamu
mwenye weledi anyetambulika.

b) Ni muhimu kwa wafugaji, wakulima na wadau mbalimbali kutambua madhara yatokanayo na

usugu wa vimelea dhidi ya antibayotiki ili kuchukua hatua stahiki kukabiliana na changamoto hii
inayokabili maendeleo ya sekta ya kilimo na mifugo nchini.

Wadau mbalimbali ambao kwa njia moja wanahusika na utengenezaji, usambazaji na utumiaji
wa Antibiotiki wanao wajibu wa kuhakikisha utunzaji na matumizi sahihi ya dawa na
uangamizaji wa masalio ili kulinda Afya ya binadamu na mazingira.Vile vile hatua hii itawezesha
kuwa na uzalishaji wenye tija utakaongeza kipato na kupunguza umaskini kwa jamii ya
Watanzania.
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"EPUKA MATUMIZI HOLELA YA

DAWA, OKOA MAISHA"

KINGA NI BORA KULIKO TIBA.

Kipeperushi hiki kimetolewa na: Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wawa Mataifa, kwa Kushirikiana
na Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Wizara ya Afva Maendeleo va Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto chini ya udhaminiwa Serikali ya Uingereza.

FAHAMU KICHAA CHA MBWA
CHANJA MBWA NA PAKA
WAKO ILI UJILINDA WEWE NA WENZAKO
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FAHAMU KICHAA CHA MBWA

UTANGULIZI

Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa unasababishwa na virusi (Lyssavirus) vinavyoshambulia mfumo wa fahamu
na ubongo.

Ugonjwa huu huambukizwa kwa njia ya mnyama mwenye Kichaa cha Mbwa kumng'ata binadamu au
wanyama wengine. Pia kuna uwezekano wa kuambukizwa Kichaa cha Mbwa baada ya kuumwa na mbwa
asiyeonyesha dalili za ugonjwa huo. Hivyo kila tukio la kung'atwa na mbwa ni lazima litolewe taarifa kwa
mtaalamu wa afya au mifugo. Ugonjwa huu hauna tiba kwa binadamu au wanyama pindi dalili
zinapojitokeza.

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Afya Duniani (WHO) inakadiriwa kuwa zaidi ya watu 70,000 hufariki
kila mwaka duniani kutokana na Ugonjwa huu. Hapa nchini, taarifa za tafiti mbalimbali zinaonesha kuwa
takriban watu 1,500 hufariki kila mwaka kwa ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa.

DALILI ZA KICHAA CHA MBWA KWA WANYAMA

Dalili za Kichaa cha Mbwa hujitokeza kati ya siku mbili hadi siku 45 au zaidi tangu kung'atwa na mbwa au
mnyama mwenye Ugonjwa. Dalili za Kichaa cha Mbwa ni kama ifuatavyo:-

e Mbwa kubadilika tabia na kuwa mpole zaidi au mkali

o Kushambulia na kuuma vitu mbalimbali kama vyuma, vijiti
e Kuhangaika hangaika, kukimbia hovyo hovyo

e Kushindwa kula na kunywa maji

e Kutokwa mate mengi

e Kudhoofu, kupooza, na hatimaye kifo.

Dalili hizi na nyinginezo zinaweza kujitokeza kwa wanyama wengine, kama vile mbuzi, ng'ombe, paka na
nguruwe. Kichaa cha mbwa huwapata wanyama pori pia, hivyo ni muhimu kuchukua tahadhari pindi
wanyama pori kama vile mbweha, fisi, mbwa mwitu na nguchiro wanapoonekana katika makazi ya watu.

DALILI ZA KICHAA CHA MBWA BINADAMU

Dalili za Kichaa cha Mbwa hujitokeza kati ya wiki moja hadi mwaka tangu kung'atwa na mbwa au mnyama
mwenye Kichaa cha Mbwa. Dalili hizi ni kama zifuatazo:-

e Homa

e Kuweweseka

e  Kuchanganyikiwa
Kuumwa kichwa

e Maumivu ya mwili
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e Kuwashwa sehemu ya jeraha

o Kuogopa kunywa maji

e udhoofu, kupooza kwa mwili na
e hatimaye kufa

UDHIBITI WA KICHAA CHA MBWA KWA WANYAMA

Chanja mbwa na paka wako mara moja kwa mwaka au kulingana na ushauri wa Mtaalamu wa Mifugo. Ni
muhimu kuzingatia hili kwa kuwa zaidi ya asilimia 95 ya maambukizi ya Kichaa cha Mbwa husababishwa
na kung'atwa na mbwa mwenye Ugonjwa.

Pia zingatia ufugaji bora wa mbwa kwa kuhakikisha Kuwa mbwa anapatiwa mahitaji muhimu na mazuri.

Mbwa afungwe kuanzia saa 10:30 alfajiri hadi saa 4:00 usiku au kulingana na sheria ndogondogo za
sehemu husika.

UDHBITI WA KICHAA CHA MBWA KWA BINADAMU

Mtu aliyeng'atwa na mbwa au mnyama mwenye Kichaa cha Mbwa ni lazima apatiwe chanjo haraka
iwezekanavyo kumuepusha kifo kutokana na Ugonjwa huu.

Watoto waelimishwe kutokuchezea au kuchokoza mbwa kwani asilimia kubwa ya Watoto ndio
wanang’atwa na mbwa.

KUMBUKA UGONJWA WA KICHAA CHA MBWA HAUNA TIBA
KUMHUDUMIA ALIYENG'ATWA NA MBWA AU MNYAMA

e Safisha jeraha kwa maji mengi na sabuni au tumia lodine au Spirit

e Kidonda cha mtu aliyeng'atwa na mbwa au mnyama hakifungwi wala kushonwa

e Kisha nenda Kituo cha Afya kilicho karibu ili kupatiwa chanjo na matibabu zaidi Vilevile toa taarifa
kwa Mtaalamu wa Mifugo wa eneo husika
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HOMA YA BONDE LA UFA
Rift Valley Fever (RV)

UTANGULIZI

Homa ya Bonde la Ufa (Rift Valley Fever) ni ugonjwa hatari, wenye homa kali, vifo vya ghafla, wanyama
kutupa mimba. Ugonjwa huu husababishwa na virusi aina ya Phlebovirus, wa kundi la Bunyaviridae.
Binaadamu au wanyama huambukizwa kwa kuumwa na mbu wenye maambukizi ya virusi hivyo.

VIASHIRIA VYA UGONJWA

® Mabadiliko ya hali ya hewa hasa ongezeko la uoto wa asili, joto hasa baharini na mvua nyingi
(kiwango juu ya wastani) na mafuriko

® Madimbwi mengi yenye kutunza maji kwa muda mrefu, ambapo baadaye hutokea makundi
makubwa ya mbu (aina ya Aedes)

NJIA ZA MAAMBUKIZI

® Binadamu au mnyama kuumwa na mbu (hasa aina ya Aedes Spps) wenye maambukizi. Hata hivyo,
baada ya mlipuko wa ugonjwa, wadudu wengine wanao nyonya damu k.m ndorobo hueneza pia

e Kugusa majimaji ya kondo la nyuma au nyama, viungo au damu ya mtu au mnyama mwenye
maambukizi; hiyo hutokea wakati mfugaji au mtaalamu akimsaidia mnyama kuzaa, kuhudumia
wanyama wagonjwa,

e Kula nyama isiyoiva vizuri, kunywa maziwa yasiyochemshwa au damu mbichi toka kwa mnyama
mwenye maambukizi ya virusi

® \Vitone vidogo-vidogo vya damu au maji-maji huweza kuruka hewani wakati wa kucharanga au
kuzika mizoga. Maabukizi haya ni hatari kwa wachinjaji, wataalamu na hasa wa maabara.

DALILI ZA RVF KWA BINADAMU

® Muda wa matazamio ni kati ya siku 2 hadi 6; huanza kwa mafua na baadaye kubadilika na
kuwa homa kali inayodumu muda mfupi

® kuumwa kichwa, kichefuchefu, kutapika, kuhara damu, maumivu ya mwili hasa misuli na
mgongo;
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® kwa baadhi ya watu shingo hukakamaa, kuogopa mwanga, na kutapika damu.
Wakati dalili hizi zinaweza kuwa siyo kali kwa watu wengi, kwa baadhi ya watu huweza kuwa kali
na kusababisha;

® macho kuwa mekundu, kupoteza uwezo wa kuona, kutokwa damu mdomoni, puani, na
kwenye ngozi (hemorrhagic fever)

® kuvimbisha utando unaofunika ubongo (meningo- encephalitis), kifafa (convulsions),
kuanza kuchanganyikiwa na kupoteza fahamu na hatimaye kifo

DALILI ZA RVF KWA WANYAMA
Mlipuko wa Homa ya Bonde la Ufa (RVF) kwa wanyama huambatana na;

® Homa kali kwenye kundi au vifo vingi vya ghafla vinavyotokea kwa Wanyama

®  kuharibu mimba na vifo (zaidi ya 90%) kwenye kundi la vitoto vya kondoo, mbuzi na
ndama wa damu ng'ombe

® Damu kuvia/kutoka kwenye kuta za sehemu za viungo- wazi mwilini k.m. tando za
macho, puani, masikioni na mdomoni.

Aidha, wanyamapori kama vile pundamilia, nyati, jamii za swala (topi, spring bock) na jamii za
sungura pia huugua Homa ya Bonde la Ufa.

KUZUIA MAMBUKIZI KWA WATU

® Kuelimisha na kuhimiza Jamii kutumia vyandarua vyenye viuatilifu kwa familia yote,
marika yote.

® Usile nyama isiyopikwa vizuri, usile mzoga, au usinywe maziwa au damu isiyochemshwa
® Kuepuka kula nyama au damu iliyotokana na mnyama mgonjwa, au aliyekufa mwenyewe.

® Safisha kwa maji na sabuni vifaa vyote hasa visu, misumeno, vyombo vya kuandalia
nyama, au kucharanga ili kuzika mizoga.

® Nawa mikono kwa maji mengi na sabuni kila unapomaliza kushika nyama, sampuli au
baada ya kuzika mizoga

® Kwa wataalamu, tumia/vaa mipira (gloves) kwenye mikono na vaa miwani (goggles)
kukinga macho ukiwa maabara/buchani
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® Kuvaa vifaa-vya kukinga mwili (personal preventive equipment, PPE) wakati wa kushika
nyama k.m. mipira (gloves), viatu-vigumu (gumboots) kofia, na miwani.
NJIA ZA KUKINGA WANYAMA

® (Ogesha mifugo (ng'ombe, kondoo na mbuzi) na nyunyiza nyumba wanazoishi watu DAWA
zinazoua wadudu warukao, hasa jamii za mbuzi, nzi na kupe.

e Karantini iwekwe kuzuia uhamishaji na usafirishaji wa mifugo, aidha ng'ombe, mbuzi na

e Mizoga ya wanyama iteketezwe kwa moto na kuzikwa kwenye mashimo yenye kina
kisichopungua mita 2 (futi 6).

e Usitumie mbegu-za madume (semen) zenye maambukizi kwa ajili ya uhamilishaji
(artificial insemination); ila pata mbegu toka mashamba ya mifugo yaliyo salama.

MAMBO YA KUZINGATIA

e Toa taarifa haraka kwa Afisa au Daktari wa Mifugo na Kituo cha Afya unapoona vifo
vya ghafla na wanyama kutupa mimba na vifo vya vitoto vya kondoo, mbuzi na
ndama.

e Hakikisha ng'ombe, mbuzi na kondoo wote wasiokuwa na maambukizi
wamechanjwa na wanaogoshwa dawa za kuua mbu na jamii zake kwenye maeneo
yaliyobainishwa

e  Usile nyama, na mshikaki usioiva au kutoka kwenye mizoga na wala usinywe
maziwa wala damu mbichi na chukua tahadhali kukinga mwili.

TAARIFA KWA WALAJI WA NYAMA

e Nyama iliyopikwa au mshikaki wa nyama uliochomwa na kuiva vizuri ni salama
e Kipindi cha mlipuko, chukua tahadhari usiambukizwe wakati unapoandaa nyama

e Mifugo ichinjwe kwenye machinjio kusudi, wakaguliwe kabla na banda va kuchiniwa
wakaguliwe kabla ya kuchijwa
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HOMA YA MAPAFU YA NGO’MBE

(Cantagious Bovine Pleuro Pneumonia — CBPP)

KINGA NG’OMBE DHIDI YA
UGONJWA HUU ILI
KUONGEZA TUA

UTANGULIZI
Homa ya Mapafu au CBPP ni ugonjwa unaosababishwa na bakteria aina ya Mycoplasma mycoides.

Wanyama wanaoathirika na ugonjwa huu ni ng'ombe na nyati maji. ugonjwa huu umeenea karibu mikoa
yote ya Tanzania isipokuwa mkoa wa Kilimanjaro.

UGONJWA UNAVYOENEA

Ugonjwa wa Homa ya Mapafu huenea kutoka mnyama mmoja hadi mwingine kwa njia zifuatazo:-

® Mnyama mzima kuvuta hewa kutoka kwa mnyama aliye na ugonjwa. Hii inatokea zaidi kwenye
maeneo ya mkusanyiko wa wanyama kama vile sehemu za kunywa maji, kwenye maboma,
majosho na Wanyama minadani.

® wagonjwa kusafirishwa kutoka katika eneo moja hadi jingine.

® Uhamaji wa wanyama kwa ajili ya kutafuta malisho na maji.

DALILI ZA UGONJWA
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Dalili za ugonjwa huonekana kati ya miezi miwili hadi sita tangu mnyama kuambukizwa ugonjwa huu.
Hata hivyo wanyama wachache wanaweza kuonyesha dalili mapema zaidi baada ya wiki mbili tu.

DALILI KUU ZA HOMA YA MAPAFU KWA MNYAMA HAI

® Ng'ombe hufa kwa wingi

® Mnyama hupumua kwa shida. Wakati mwingine hupanua miguu ya mbele, hunyoosha shingo na
kuvuta pumzi kwa nguvu.

Hukohoa hasa anapofanyiwa mazoezi.
Hutoa makamasi mengi puani na mdomoni.

Hutembea kwa kujikongoja mwishoni mwa kundi.

Ndama huvimba viungo

Magoti ya ndama mwenye ugonjwa wa CBPP huvimba

MNYAMA ALIYEKUFA ANAPASULIWA ANAKUWA NA DALILI ZIFUATAZO:-

e Mapafu huvimba na huwa magumu.
e Sehemu ya kifua inajaa maji mengi sana.

e Mapafu hushikamana na mbavu
e Mapafu huwa na utandu unaofanan na usaha mzito.

Dalili hii huonekana wakati wa ukaguzi
wa nyama kwa mnyama aliyekuwa na

ugojwa wa homa ya

TIBA

Ugonjwa huu hauna tiba.

KINGA

Njia Kinga kuu ya kukinga Ugonjwa wa Homa ya Mapafu ni:-
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Kuchanja ng'ombe wote kwenye

Eneo lenye ugonjwa huu.

Kuzuia ng'ombe wasitoke kwenye eneo lenye ugonjwa kwenda eneo lisilo na ugonjwa (kuweka
karantini).

Kumbuka:
KUCHANJA NG'OMBEWAKO
KWANI

HOMA YA MAPAFU HAINA TIBA

JIKINGE NA UWAKINGE
WENGINE DHIDI YA MAAMBUKIZI
YA VIMELEA SUGU VYA
MAGONJWA DHIDI YA DAWA
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UTANGULIZI
Usugu wa vimelea ni nini?

Usugu wa vimelea ni hali ya vimelea vya magonjwa kustahamili nguvu ya dawa iliyokusudiwa kuuwa
vimelea hivyo. Vimelea vinavyosababisha magonjwa kwa binadamu, mifugo, samaki na mimea ni
pamoja na bacteria, fangasi, virusi na protozoa.

Mambo yanayosababisha usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa pamoja na:
e Mgonjwa kupewa na kutumia kiasi kidogo au kikubwa zaidi ya ilivyokusudiwa cha dawa.
e Mgonjwa kutokumaliza dozi ya dawa kama ilivyoelekezwa wakati wa matibabu.
e Tabia ya mgonjwa au mfugaji kununua au kutumia dawa bila kupata ushauri wa wataalamu
e Matumizi ya dawa hususani antibayotiki kwenye chakula cha mifugo kwa ajili ya kunenepeshaa
au kuharakisha ukuaji.
e  Matumizi holela ya dawa (mfano, kwenye kilimo cha bustani, kumwaga dawa hovyo ambayo

haikutumika, mbolea ya mifugo, maji taka, n.k

Angalizo:

Ili kukabiliana na tatizo hili wafugaji, wakulima, watoa huduma katika sekta ya afya ya binadamu na
mifugo wanapaswa kuzingatia matumizi sahihi ya dawa kama ilivyoelekewa na watengenezaji wa dawa

husika.
NINI ATHARI ZITOKANAZO NA MATUMIZI HOLELA YA DAWA?

Athari za kiafya: Husababisha kuibuka na kuenea kwa magonjwa sugu yasiyotibika na kupelekea vifo
na muda zaidi wa kukaa hospitalini. Mfano Kifua Kikuu sugu, maambukizi sugu kwenye njia ya mkojo

(UTI) na UKIMWI sugu.

Athari za kiuchumi: Hupelekea kuengezeka vifo vya mifugo, gharama za matibabu, umasikini, na

uzalishaji hafifu wa chakula na lishe hivyo kupelekea kushuka kwa pato la Taifa.

Athari za kijamii: Upungufu wa chakula (nyama, maziwa, mayai, Samaki, n.k) kusikolingana na

ongezeko kubwa la watu duniani, hivyo hupelekea lishe duni na kusababisha utapiamlo.

PIC
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NINI KIFANYIKE ILI KUPUNGUZA MATUMIZI HOLELA YA DAWA?

Tumia dawa inapobidi tu, na kwa kuzingatia ushauri wa Mtaalamu wa Mifugo na Kilimo.

Tumia dawa sahihi kwa ugonjwa sahihi wakati

Epuka tabia ya kutibu mifugo yako mwenyewe bila kuzingatia ushauri wa wataalamu wa mifugo
Tumia njia bora za ufugaji unaozingatia usafi wa banda, vyombo vya maji na chakula na
matumizi ya chanjo.

Usitumie dawa yoyote kwa ajili ya kukinga magonjwa au kunenepesha mifugo yako.

HITIMISHO:

Epuka matumizi holela ya dawa, okoa Maisha.

KINGA NI BORA KULIKO TIBA.

SOTOKA YA MBUZI NA KONDOO

Peste Des Petits Ruminants (PPR)
CHUKUA TAHADHARI
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SOTOKA YA MBUZI NA KONDOO

Sotoka bya Mbuzi na Kondoo ni ugonjwa unaosababishwa na virusi (Peste des Petits
Ruminants Virus). Wanyama wanaoathiriwa na ugonjwa hhuu ni mbuzi na kondoo. Dalii
za ugonjw huu ni Pamoja na homa kali, vidonda katika midomo na fizi na kuhara.

Ugonjw huu kwa mara ya kwanza ulionekana katika mikoa ya kaskazini mwa Tanzania
miaka ya 2008 lakini sasa umeenea sehemu kubwa ya nchi.

UGONJWA HUU HUENEAJE?

Ugonjwa huenea kwa Wanyama kugusana.

Machozi, makamasi, mate nan kinyesi au majimaji mengine yanayotoka
kwawanyama wagonjwa huweza kuambukiza.

Wanyama wazeza kueneza ugonnjwa hata kabla ya dalili za ugonjwa kuonekana

DALILI ZA SOTOKA YA MBUZI NA KONDOO

Mnyama huzubaa

Homa kali

Kutokwa machozi na makamasi mazito

Kukohoa na kkupumua kwa shida kutokana na nimonia
Vidonda katika fizi nan midomo

Kuharisha kunakoambatana na hharufu mbaya

Macho kuwa na machozi mzito

Kutupa mimba

Zaidi ya asilimia 90 ya Wanyama huweza kiuambukizwa na kkati yao asilimia 50-80
hufa kutokana na ugonjwa huu.

UNAPOONA MOJA YA DALILI HIZI TOA TAARIFA KWA MTAALAMU WA MIFUGO

ALIYE KALRIBU NAWE.
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NAMNA YA KUZUIA MAAMBUKIZI

Ugonjwa huu unaenea kwa haraka na kuua. Ni muhimu kuchukuka tahadhari ili
kujikinga na ugonjwa huu kwa kufanya yafuatayo:-

¢ Nunua mbuzi na kondoo kutoka maeneo yasiyo na ugonjwa

¢ Chanja mifugo yako mara moja katika Maisha yao

e Hanasisha wafugaji wengine kuchanja dhidi ya ugonjwa huu

e Toa taarifa haraka ya uwepo wa ugonjwa kwa mtaalamu wako wa Wataalamu
karibu.

e Wataalamu kuweka Karantini eneo la mlipuko na;

e Kuzingatia masharti ya Karantini ikiwa ni pamoja na zuio la usafirishaji wa
Wanyama na mazao yake

Udhibiti wa Ugonjwa huu ni muhimu ili kuboresha kipato na lishe.

e Aidha, Jukumu la Serikali Kuu ni kutunga Sera na Mikakati ya Kudhibiti
Magonjwa ya Mifugo ikiwemo PPR.

e Sekretariat za Mikoa huainisha Mikakati na Mipango ya Kudhibiti Magonjwa
hayo. Kutoa ushauri wa kitaalamu na kuhakikisha Mamlaka za Serikali za Mitaa
zina mipango ya udhibiti magonjwa na kuweka kalenda zinazoainisha ratiba za
uchanjaiji.

e Mamlaka za Serikali za Mitaa huweka na kutekeleza Mipango ya onjwa ya
mifugo kwa kushirikiana na wadau mbalimbali

NDIGANA BARIDI

(Anaplasmosis)

Ndigana baridi (Anaplasmosis) niugonjwa unaoshambulia ng'ombe baada ya kupandikiziwa vimelea vya
ugonjwa kwa njia ya kupe aina ya Boophilus decoloratus, inzi wakubwa, au sindano chafu. Asilimia 16.5
ya vifo vya ng'ombe husababishwa na ugonjwa huu. Ugonjwa wa Ndigana baridi unaweza kutokea katika
majira yote ya mwaka, hata hivyo kutokea zaidi katika kipindi chenye inzi wengi. Ugonjwa huu
hushambulia zaidi ng'ombe wenye umri wa miezi sita na kuendelea
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DALILI ZA UGONJWA

Ng'ombe aliyeambukizwa vimelea vya Ndigana baridi huanza kuonyesha dalili za ugonjwa huu baada ya
wiki nne. Dalili zinazoweza kujitokeza ni hizi:

e Joto la mwili kuongezeka sana.

e Kupungukiwa damu mwilini

e Tando za kinywa na macho kuwa nyeupe au njano
e  Kujikamua njanona kutoa choo kigumu

e Utoaji wa maziwa hupungua

Iwapo dalili hizi zitajitokeza, mfugaji anashauriwa kutoa taarifa haraka kwa mtaalamu wa mifugo ili hatua
zinazostahili zichukuliwe.

Pamoja na dalili zilizotajwa hapo juu, njia inayotumika kutambua ugonjwa huu, ni kuchukua damu na
kuipima kwenye maabara kwa kutumia darubini ambapo vimelea vya ugonjwa huu huonekana
pembezoni mwa chembe chembe nyekundu za damu. Aidha, ng'ombe aliyeathirika bandama lake
huvimba, na tando za mwilini huonyesha madoa madoa ya damu iliyovuja.

TIBA YA NDIGANA BARIDI

Dawa zenye uwezo wa kuangamiza vimelea vya ugonjwa na kutibu mnyama ni Oxytetracycline au
Imizol. Vile vile, ng'ombe anapaswa kunyweshwa mafuta yaliyo katika hali ya maji ili aweze kupata choo
kilicho laini bila kujikamua.

KUZUIA UGONJWA

Ni vema na rahisi zaidi kuchukua hatua za kuzuia ugonjwa wa Ndigana baridi kuliko kutibu. Hatua stahili
ya kuzuia ni kudhibiti kupe. Mfugaji anaweza kuzuia au kupunguza matukio ya ugonjwa huu kwenye
ng'ombe wake kwa kutimiza taratibu za kuogesha mifugo yake kwa kutumia dawa za kuogesha mifugo
ilizoshauriwa kutumika.
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NDIGANA KALI
(East Coast Fever)
NDIGANA KALI
(East Coast Fever)

Kupe wekundu waitwao Rhipicephalus appendiculatus, ndiyo hasa wana Vimelea (Protozoa) ambavyo
husambaza ugonjwa huu. Kupe hawa hupendelea sana kung'ata sehemu za ndani na nje ya masikio. Pia
wanaweza kuonekana katikati ya miguu, chini ya mkia hwanvs kidarinkiwols mkia, kwenye kidari na
kiwele. Mara nyingi ugonjwa huu hulipuka nyakati idadi ya kupe hawa ni kubwa malishoni. Wakati wa
msimu wa mvua, unyevunyevu na joto. Ndigana kali husababisha vifo vingi vya ng'ombe.

DALILI ZA NGIGANA KALI

Baada ya kupe wekundu kupandikiza vimelea vinavyo- sababisha ugonjwa huu, dalili za ugonjwa huanza
kujitokeza baada ya siku 14. Dalili zinazoweza kujitokeza pi hizi ni hizi:

e  Kutokwa machozi mara kwa mara.

Kutopenda kutembea na kutafuta chakula
Kuvimba kwa matezi, hasa ya masikio.
Kukohoa kidogo na kupumua kwa shida.
Kuharisha katika hatua za mwisho za ugonjwa.

e Kutoa a mate ma mengi na povu puani au mdomoni iau kabla ya kufa.

[ ]
Dalili za ugonjwa huu zikionekana ni muhimu kutoa taarifa haraka kwa mtaalamu wa mifugo ili kufanikisha
matibabu. Hatua hii itathibitisha ugonjwa, itazuia kuenea kwake, na kupunguza gharama ya matibabu

MATIBABU YA NDIGAZA KALI

Dawa zenye uwezo wa kutibu ugonjwa huu zina gharama kubwa na hupatikana kwa nadra. Hali hii
huchangia sana vifo vya ng'ombe. Dawa hizi ni: Butalex, Parvexon na Fruvexon. Hata hivyo, dawa hizi ni
ghali sana na zinahitaji uangalifu mkubwa wakati wa kuzitumia. Ng'ombe anaweza kupona iwapo tu
matibabu yataaza mapema.

Licha ya madawa haya, ni muhimu kumpatia mnyama tiba ya ziada ili kukamilisha na kufanikisha
matibabu. Madawa haya ni kama Oxytetracyline na Virutubisho.
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UDHIBITI WA UGONJWA WA NDIGANA KALI

Ugonjwa wa Ndigana kali unaweza kudhibitiwa kwa kutumia dawa ya kuangamiza kupe kwa njia ya
kuogesha mifugo au kunyunyizia. Kuna aina mbalimbali za madawa yanayotumika katika kuangamiza
kupe. Mfugaji anashauriwa kuwasiliana na mtaalamu wa mifugo kwa ushauri na maelekezo.

Chanjo ya Ndigana kali inaweza kufanyika kwa ndama wa ngombe. Njia hii inaweza kukinga ugoniwa buu
wal ugonjwa huu kwa kipindi chote cha maisha ya ngombe.

UDHIBITI WA KUPE NA MAGONJWA

UDHIBITI WA KUPE NA MAGONJWA WAENEZAYO
UTANGULIZI

Kupe ni adui namba moja wa mifugo yetu, hasa ng'ombe. Mdudu huyu ameeneaea sana katika nchi za
Africa Mashariki, Kati ya Kusini. Nchini Tanzania, kupe wamesambaa karibu maeneo yote yanayofugwa
ng'ombe. Kupe hueneza vimelea ambavyo husababisha magojwa kadhaa, na hatimaye vifo kwa mifugo
yetu. Magojwa makuu manne yanayosambazwa na kupe, ni:

AINA YA UGONJWA KUPE AENEZAYE ASILIMIA YA VIFO
Ndigana Kali (East Coast Fever) Rhipicephalus appendiculatus 43.4
Ndigana baridi (Anaplasmosis) Boophilus decoloratus 16.5
Maji Moyo (Heartwater) Ambryoma 6.4
Mkojo Mwekundu (Redwater) Boophilus microplus 5.1

Aidha ugonjwa wa Ndigana baridi unaenezwa pia na inzi wakubwa, au sindano. Magojwa haya kwa
pamoja husababisha zaidi ya asilimia 70 ya vifo vya ng'ombe. Mara nyingi vifo hutokea kwenye ndama
wa ng'ombe wa kienyeji. Kwa ng'ombe wa kigeni au wa kisasa, vifo hutokea katika umri wowote wa
mnyama.

Aina ya kupe waenezayo Magonjwa;
DALILI ZA MAGONJWA MANNE YAENEZWAYO NA KUPE

I.  Ndigana kali
e  Kutokwa machozi mara kwa mara.
e Kutopenda kutembea na kutafuta chakula
e Kuvimba kwa matezi, hasa ya masikio.
e  Kukohoa kidogo na kupumua kwa shida.
e Kuharisha katika hatua za mwisho za ugonjwa
e Kutoa mate mengi na povu puani au mdomoni
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[I.  Ndigana baridi

e Joto la mwili kuongezeka sana.
e  Kupungukiwa damu mwilini
e Tando za kinywa na macho kuwa nyeupe au njano
e  Kujikamua na kutoa choo kigumu
e Utoaji wa maziwa hupungua
ll.  Maji moyo

Joto la mwili kupanada sana Ukali

Kizunguzungu

Ukli wa kupita kiasi

Mwili kukakamaa, hasa shingo na kichwa

Uharo wenye rangi nyeusi

Kifo hutokea siku 1 au 2 tu baada ya ambukizo

Maji maji kwenye sehemu zinazozunguka moyo na mapafu

IV. Mkojo Mwekundu

Kupata homa kali

Kukosa hamu ya kula

Kukojoa mkojo mwekundu

Utoaji wa maziwa hupungua

Sehemu zenye ngozi laini kama chini ya jicho na njia ya mkojo kuwa njano

KUDHIBITI MAGONJWA YAENEZWAYO NA KUPE

Magonjwa yaenezwayo na kupe yanaweza kudhibitiwa kama ifuatavyo;

Kutumia dawa ya kuangamiza kupe kwa njia ya kuogesha mifugo au kunyunyizia. Kuna aina mbalimbali
za madawa yanayotimika katika kuangamiza kupe, ni vyema kiutumia madawa yenye kiini cha pareto
ilil kudhibiti kupe, mbung’o na wadudu wengine.

Kutoa chanjo dhidi ya ndigana kali inapunguza vifo vya ndama kwa asilimia 90. Chanjo hii hutolewa moja
katika Maisha ya ng’ombe.

Mfugaji anashuriwa kuwasiliana na mtaalamu wa mifugo kwa ajili ya kupata tiba ya mifugo yake na
ushauri Zaidi wa kudhibiti magonjwa zaenezwayo na kupe.
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UGONJWA WA MDONDO

UTANGULIZI

Ugonjwa wa Mdondo, ambao pia hujulikana kama Kideri ni ugonjwa wa mlipuko unaosababishwa na
virusi. Ugonjwa huu unawapata ndege wa aina zote kama vile Kuku, Bata, Bata Mzinga, Kanga, Njiwa na
wengineo. Mdondo ni miongoni mwa magonjwa yanayoathiri kwa kiwango kikubwa ufugaji wa kuku wa
asili hapa nchini. Aidha huenea kwa haraka sana na kusababisha vifo vingi ambavyo hufikia asilimia 90
hadi 100 kwa kuku hasa ambao hawakuchanjwa.

Ugonjwa huu hupunguza upatikanaji wa lishe hasa protini na kipato kwa wafugaji wa kuku. Hapa nchini
mlipuko wa ugonjwa huu unaweza kutokea mara moja au mbili kwa mwaka na kipindi cha mlipuko
hutofautiana kutoka eneo moja hadi lingine.

JINSI UGONJWA WA MDONDO UNAVYOENEA
Njia kuu za kuenea kwa ugonjwa huu ni:

e  Kuku kuvuta hewa yenye virusi vya ugonjwa huu

e  Kuku wasio na ugonjwa kugusana na kuku wenye ugonjwa

e  Kuku kunywa maji au kula chakula chenye virusi vya ugonjwa

e Kuchanganya kuku wagonjwa na wazima, kula au kugusana na mazao ya kuku wenye ugonjwa
kama vile nyama, matumbo, mayai, manyoya na viungo vingine

e Mhudumu wa banda la kuku walioathirika na ugonjwa kwenda kuhudumia banda la kuku
wasiaoathirika na ugonjwa bila kubadilisha viatu, nguo na vifaa vya usafi.

e Watu kuingia kwenye banda lenye ugonjwa na kwenda kwenye banda lisilo na ugonjwa

e  Kusafirisha kuku kwenye vyombo vilivyosafirishia kuku wagonjwa bila kusafishwa kwa maji, sabuni
na dawa

DALILI ZA KUKU MWENYE UGONJWA WA MDONDO

Dalili za ugonjwa huu zinatofautiana sana kutegemea aina ya virusi vilivyomshambulia kuku, kiungo
kilichoathiriwa na ugonjwa (mfano mapafu, utumbo, mishipa ya fahamu), umri wa kuku, kinga ya asili
aliyonayo kuku na hali ya mazingira. Dalili muhimu za ugonjwa huu ni:

e Vifo vya ghafla bila kuonyesha dalili zozote

e Kukohoa

e Kuzubaa

e  Kupumua kwa shida na kudaka hewa wanayovuta kwa mdomo

e Kutokwa na ute mzito mdomoni

e  Kuku kushusha au kuteremsha mabawa yao na kupooza (Kuvaa koti)
e  Kuku husinzia na kukosa hamu ya kula

e Kuharisha kinyesi chenye rangi ya kijani

e  Kutembea kibichi kinyumenyume

e Husababisha mayai kuwa na ganda laini
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e Kuku hutetemeka, hupinda shingo na kupooza miguu na mabawa. Dalili hizi huonekana
kwenye hatua za mwisho za Kuku ugonjwa
e Kuku wengi wanakufa na mara nyingine wanaweza kufa wote

UDHIBITI WA UGONJWA WA MDONDO KABLA HAUJATOKEA

Ugonjwa wa Mdondo hauna Tiba. Njia peke ya kupambana na ugonjwa huu ni kuzuia kuku wasipatwe na
ugonjwa kwa kuwapatia chanjo. Zipo chanjo za aina mbili:

Chanjo inayochanganywa kwenye maji ya Mfano kunywa: wa chanjo hii ni kama LASOTA na ni
lazima itunzwe kwenye ubaridi wakati wote. Kuku wapatiwe chanjo hii kwa muda maalum na
kisha kuondolewa. Chanjo hii huuzwa kwenye maduka ya Madawa ya Mifugo hapa nchini.

Chanjo ya aina ya 12 ya matone Mfano wa chanjo hii ni TEMEVAC na TATU MOJA ambazo utolewa
kwa kudondoshea tone moja kwenye jicho la kuku. Chanjo hizi zinastahimili joto kwa muda Fulani.

UDHIBITI WA UGONJWA WA MDONDO WAKATI WA MLIPUKO
Mlipuko wa ugonjwa wa mdondo unapotokea Mfugaji anashauriwa kufanya yafuatayo:

e Kutenganisha kuku wagonjwa na wasio wagonjwa na kila kundi kuhudumiwa peke yake
kwa maji na chakula

e Usiuze au kupeleka kuku wagonjwa sehemu nyingine ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa.

e Kuchoma moto au kuchimba shimo na kufukia kuku waliokufa, manyoya yao au sehemu
nyingine za miili yao.

e Baada ya ugonjwa kutokea katika eneo unaloishi hakikisha kuku wagonjwa hawapatiwi
chanjo.

e Usilete nyumbani kuku wapya katika kipindi cha mwaka ambapo ugonjwa wa Mdondo
hutokea mara kwa mara.

e Kuku waliobaki au ambao hawakuuzwa sokoni au mnadani watengwe na
wasichanganywe na kuku wengine hadi utakaporidhika kuwa hawana ugonjwa

e Kuku wanapoonyesha dalili za ugonjwa au uzalishaji mdogo, onana na Mtaalamu wa
Mifugo ili kupata ushauri zaidi.
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UGONJWA WA MKOJO MWEKUNDU

(Babesiosis)

Ugonjwa wa Mkojo mwekundu ni miongoni mwa magonjwa yanayoenezwa na Kupe.
Utafiti uliofanywa kwa kipindi kirefu nchini mwetu, unaonyesha kwamba asilimia 5.1 ya
vifo vya ng'ombe husaba- bishwa na ugonjwa huu. Ugonjwa huu huitwa mkojo mwekundu
kwa sababu mnyama hukojoa mkojo uliochanganyika na damu. Maambukizi hutokea
wakati kupe anaponyonya damu na kuchukua vimelea kutoka kwenye mnyama mgonjwa
hadi mwingine.

Kwa kawaida ugonjwa huu huwapata ng'ombe wenye umri wa miezi sita na zaidi. Aidha,
ng'ombe wa kienyeji wanavumilia zaidi ugonjwa huu kuliko ng'ombe wa kigeni.

DALILI ZA UGONJWA
Ng'ombe aliyeambukizwa vimelea vya ugonjwa wa mkojo mwekundu huonyesha dalili za
ugonjwa huu baada ya wiki nne. Dalili za ugonjwa huu ni:

e Hupata homa kali

e Kukosa hamu ya kula

e Kukojoa mkojo mwekundu

e Utoaji wa maziwa hupungua

e Sehemu zenye ngozi laini kama chini ya jicho na njia ya mkojo kuwa jano
Dalili hizi zitakapojitokeza, mfugaji anashauriwa kutoa taarifa haraka kwa mtaalam wa
mifugo ili atoe huduma inayostahili kwa mnyama. Mtaalam anaweza kuthibitisha ugonjwa

huu kwa kuchukua damu na kupima kwenye maabara kwa kutumia darubini ambapo
ataona vimelea vya ugonjwa huu pepembeni mwa chembechembe nyekundu za damu.

MATIBABU YA UGONJWA

Ni vema matibabu yafanyike kwa kutumia baadhi ya dawa zifuatazo:

Berenil, Verben, Vetrazene, Diminasan, Trypadim na Imizol. Muone mtaalamu wa mifugo
akushauri kuhusu matibabu.

UZUIA UGONJWA

Ugonjwa huu unaweza kudhibitiwa kwa kutumia dawa za kuua kupe kwa wanyama kwa
kufuata taratibu zitolewazo na wataalam. Matumizi ya dawa hizi hufanyika kwa njia
zifuatazo:

e Kuogesha mifugo kwenye josho

e Kunyunyiza mifugo dawa kwa kutumia bomba
e Kupaka (pour-on)
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UDHIBITI WA MBUNG’O (TSETSE)

UTANGULIZI

Tanzania ina eneo la kilometa za mraba 945,000 wakati wa uhuru mwaka 1961, asilimia 60 ya eneo hilo
ilikuwa na wadudu wanaojulikana kwa jina la mbung'o (Tsetse Flies) katika maeneo yanayofaa kwa kilimo
na ufugaji katika mikoa yote.

Mbung'o ni mdudu anayefanana na inzi, huishi kwa kufyonza damu ya wanyama na watu. Mdudu huyu
ana mrija mwembamba unaoambatana na meno kwa ajili ya kutobolea ngozi wakati anaponyonya damu.

Mbung’o anaeneza ugonjwa wa malale kwa watu (Human Trypanosomosis) na Nagana kwa mifugo
(Animal Trypanosomosis).

Mzunguko wa maisha ya mbung'o Mbung'o hatagi mayai badala yake anazaa viwavi ambavyo hujifukia
chini ya mchanga na kubadilika kuwa mabuu ambayo baadaye hubadilika kuwa mbung'o kamili.

Mtawanyiko wa mbung'o nchini. Mtawanyiko wa mbung'o hapa nchini katika mwaka 1967 umeoneshwa
katika ramani ya Tanzania (kielelezo Na. 1).

Kuna aina saba za mbung'o hapa nchini. Aina hizi zimegawanyika katika makundi matatu:

e Mbung'o wanaoishi katika misitu na vichaka vya ukanda wa Pwani.
e Mbung'o wanaoishi katika misitu minene na misitu iliyo kando ya mito

® NMbung'o wanaoishi katika misitu na vichaka vya mwambao wa maziwa.
MAAMBUKIZO

anao uwezo wa kubeba vijidudu (protozoa) vinavyosababisha ugonjwa wa Malale au Nagana
vinavyojulikana kwa jina la Ndorobo Mbung'o (Trypanosomes).Mbung’o anapata ndorobo kutoka
kwa wanyapori wakati anapofyonza damu.

DALILI ZA NAGANA
Dalili za ugonjwa wa Nagana kwa mifugo:

e Homa kali

e Manyoya kusimama na ngozi kutetemeka

e Huvimba matezi

e  Baadhii wanyama wanyama kutokwa machozi

e Huchoka haraka na kubaki nyuma ya kundi

o  Majike kutupa mimba

e  Kutokuwa na maziwa kwa ng’ombe wanakamliwa
e Kukonda uliwa kwa muda mrefu.
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KUDHIBITI MBUNG'O

Tangu kipindi cha uhuru mwaka 1961 na kuendelea hadi miaka ya ya 1980 mbinu
zilizotumika katika kudhibiti mbung'o zilikuwa kukata miti na vichaka; kunyunyizia viuatilifu
katika mapori ili kuharibu iuatilifu katika mapori ili kubg ikolojia ya mbung'o wasiweze
kuzaliana.

Njia ya awali ya kukata miti iliachwa na badala yake tekinolojia shirikishi ya kutumia
mitego ya mbung'o na vyambo ilianza na inaendelea kuleta mafanikio katika kudhibiti
mbung'o hapa nchini.

Aidha wananchi wanahamasishwa na kupatiwa elimu ya athari za mbung'o na kujengewa
uwezo wa kushiriki katika kudhibiti mbung'o'o katika katiko maeneo yao ya makazi, kilimo

na ufugaji.

MAFANIKIO

Mafanikio yaliyopatikana katika kudhibiti mbung'o na magonjwa waenezayo ni pamoja

na:-

(i) Uanzishwaji wa makazi, kilimo na ufugaji katika maeneo yaliyokuwa na mbung'o;

(ii) Ongezeko la chakula na Kipato

(iii) Kupungua kwa ugonjwa wa malale kwa binada- mu kutoka wagonjwa 1700 (1991
- 1995) hadi wagon- jwa 340 (2006-2010);

(iv) Mwaka 1997, kwa kushirikiana na serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar wizara

imeweza kutokomeza mbung'o (aina ya Glossina austeni) na ugonjwa wa Nagana
katika Kisiwa cha Unguja kwa kutumia tekinolojia ya SIT.

(v) Tathmini ya mtawanyiko wa mbung'o nchini (mikoa ya Mara, Shinyanga, Mwanza,
Kagera Kilimanjaro, Kili Arusha, Manyara, Tanga Kigoma na Tabora) imeonesha
kupungua kwa eneo lililokuwa na mbung'o kutoka asilimia 60 mwaka 1967 ha
asilimia 43 mwaka 2011

FAHAMU UGONJWA WA KICHAA CHA MBWA
KICHAA CHA MBWA NI NINI NA KINA AMBUKIZWAJE?

Ugonjwa wa kichaa cha Mbwa husababishwa ba virusi vinayi shambulia mfumo wa
fahamu na kuambukizwa kwa kung’atwa na mnyama mwenye viruso vya kichaa cha
mbwa.
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KICHAA CHA MBWA KINAWAPATA NANI?

Kichaa cha MMbwa kinaamukiza binaadamu, Wanyama wafugwao kama vile mbwa,
paka, mbuzi, kondoo na ng’'ombe, vilevile Wanyama pori kama vile fisi, nguchiro
wanakuwa na virusi ila hawaonyeshih dalili za wazii kama mbwa.

UKIING’ATWA NA MNYAMA UFANYAJE?

Mtgu yeyote aking’atwa na mbwa au mm nyama mwingine atoe taarifa kwa Mtaalamu
wa Afya katika kituo cha Afya/Zahanati iliyo karibu ili apatiwe huduma na vilevile atoe
taariifa kwa Mtaalamu wa Mifugo ili hatua husika zichukuliwe.

NI ZIPI DALILI ZA KICHAA CHA MBWA KWA WANYAMA NA BINADAMU?

Mara baada ya kuumwa dalili za ugojwa huu hujitokeza kuanzia wiki moja mbili hadi
miezi 6 kwa Wanyama na mwezi kwa hadi miezi mitau kwa binadamu kulingana na
sehemu ya mwilii iliyong’atwa.

BAADHI YA DALILI ZA KICHAA CHA MBWA KWA WANYAMA NA BINADAMU.

e Mbwa kutokwa na mate mengi mdomoni

e Mnyama kung’ata vitu hovyo hovyo

e Mnyama kuzunguka hovyo

e Mbwa kuogopa maji

e Mbwa kubadili tabia, mbwa mkali kuw mpole na mpole kuwa mkali (mbwa
huonnesha tabia zisizo za kawaida)

e Mnyama baadae hupoteza fahamu

e Mnyama kupooza baadhi ya viungo na kufa
BAADHI YA DALILI ZA KIICHAA CHA MBWA KWA BINADAMU

e Maumivu ya mwili

e Kuwashwa sehemu ya jeraha

e Kuona vitu ambavyo havipo (maruweruwe) n kufanya ajifiche kwenye kona au
akimbie

e Kuogopa maji (hydrophobia)

e Hupata nguvu za ajabu mpaka afugwe kamba

e Mwili kupooza (kushindwa kuchezesha sehemu/viungo vya mwili na kushindwa
kula chakula)

e Mgonjwa hushitushwa na mwanga na kelele

e Kupoteza fahamu na kufa

NAMNA ANBAVYO MTOTO ANAWEZA KUEPPUKA KUNG’ATWA NA MBWA

¢ Mtoto asiimchokoze mbwa anayekula
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e Mtoto kuepuka kusogeza kichwa chake karibu na uso wa mbwa
e Mtoto aepuke kumchokoza mbwa nayechezea mifupa au kitu kingine chochote

e Mtoto aepuka kuchezea mkia au masiio
ya mbwa

e Mtoto aepuka kumkalia mbwa

e Mtoto aeppuke kupiga kelel za
kumchokoza mbwa

e Mbwa afungwe kuanzia sa 10:30 alfajiri
hadi saa 4:00 usiku kulingana na sheria
ndogondogo za sehemu husika

NAMNA YA KUHUDUMIA JERAHA LA KUNG’ATWA NA MNYAMA

e Mtu aliyeng’atwa na mnyama au kkusababishiwa jeraha na mnyama apewe
huduma ya kwanza kwa kuosha jeraha kwa maji mengi yanayotiririka na sabuni
jwa muda walau dakima 15 na kidonda kisifungwe.

e Mara tu baada ya kupata huduma ya kwanza akimbizwe kituo cha Afya/Zahanati
ili kupatiwa chanjo kumkinga dhidhi ya Kichaa cha Mbwa.

Hakikisha unamaliza chanjo zote kwa mujibu wa ushauuri wa Mtaalam wa Afya.

KUDHIBITI KICHAA CHA MBWA KWA WANYAMA

e Chanja mbwa na paka wako mara moja kwa mwaka au kulingana na ushauri wa
Mtaalamu wa Mifugo.

KUMBUKA UGONJWA WA KICHAA CHA MBWA HAUNA TIBA

Katibu Mkuu Katibu Mkuu

Wizar aya Mifugo na Uvuvi Wizara ya Afya
S.L.P 2847 Maendeleo ya Jamii
40487Dodoma Jinsia, Wazee na
SIMU: +255 026 2322610 Watoto

Fax: +255 026 2322613 Jengo Na. 11 Kitivo

cha Sayansi na Maendeleo ya Jamii
S.L.P 743 Dodoma
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HOMA YA NGURUWE HAIAMBUKIZI BINADAMU

Hatua za tahadhari

Ugonjwa huu unaenea kwa haraka na
kuua nguruwe kwa wingi. Aidha,
hauna chanjo wala tiba. Ni muhimu

e Mnyama anapasuliwa bandama
inaonekana kubwa kuliko kawaida na
inakuwa laini sana

e Tezi za ndani huwa kubwa na nyekundu

UNAPOONA MOJA YA DALILI HIZI TOA TAARIFA
KWA MTAALAMU WA MIFUGO ALIYE KARIBU

kuchukua tahadhari ili kujikinga na

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

ugonjwa huu kwa kufanya yafuatayo:-

o

Epuka kununua nguruwe kutoka
maeneo yenye ugonjwa

Nguruwe wafugwe katika mabanda
Na wasitembee ovyo

Usiwalishe nguruwe wako mizoga au
Masalio ya chakula kutoka vyanzo
usivyovijua

Teketeza mizoga iliyokufa kwa ugonjwa
Na ufanye usafi kwa kufuata maelekezo ya
Wataalamu

Toa tarifa haraka ya uwepo wa
ugonjwa kwa wataalamu wako

CHUKUA TAHADHARI

wa karibu

IDARA YA HUDUMA ZA MIFUGO
131 Brabara ya Nelson Mandela
S.L.P 9152, 15487 Dar Es Salaam
Simu: +255 22 286 592

Baruapepe: dvs@mifugouvuvii.go.tz

Tovuti: www.mifugouvuvi.go.tz
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DAR ES SALAAM

Marine Reserve System

Is renowned for its breathtaking natural beauty
and offers a range of tourism activities. That
encompassing Mbudya, Sinda, and Bongoyo
Islands and Funguyasini Sandbank.

Mbudya Island : Foamous for its serene beaches,
ideal for relaxation and sunbathing, it also offers
opportunities for snorkeling and exploring coral
reefs. The island's tranquility makes it a perfect
escape from city life.

Bongoyo Island : Known for its walking trails, it
combines leisure with exploration. Visitors can
snorkel in the nearby reefs or enjoy freshiy prepared
seafood at the local beach huts.

Sinda Island : The Hidden gem, it offers exclusivity
and is great for picnics, nature walks, and diving for
a more intimate experience with marine
biodiversity.

TOURISM ACTIVITIES
Snorkeling and Diving: Explore the vibrant
underwater world of coral reefs and colorful fish
species.

g and Rel Enjoy the calm, warm
waters and sunbathe on pristine beaches.

Hiking and Nature Walks: Discover trails lined with
coastal vegetation, offering stunning island views.
Picnicking: Visitors often indulge Day and Night
camping picnics by the beach, enjoying the scenic
surroundings.

Cultural and Educational Tours: Learn about marine
conservation efforts and the cultural significance of
these islands.

HOW TO REACH
Road or Flight

Mafia Island Marine
. Park

Located off "the coast: off
world-renownéd diving desn’ngtfonf
its pristineemarine ecosystems and unépo-il-?j'mml
beauty. .
)

Why Mafia Isiand is a Diving Destination?
Diverse Marine Life: Boasts an exceptional variety
of marine biodiversity, attrocting underwater
enthusiosts.

Protected Ecosystom: Has well-preserved habitats,
including coral reefs, mangroves, and seagrass
beds.

Whale Shark Encounters: From October to March,
visitors can snorkel with these gentle gionts, a
bucket-list experience.

Spectacular Dive Sites: Sites like Chole Bay ond
Kinasi Wall offer dramatic underwater landscapes

TOURISM ACTIVITIES
Snorkeling and Diving: Explore the underwater
world filled with vibrant coral and marine species.
Whale Shark Safaris: Witness the awe-inspiring
majesty of the world's largest fish.
Cultural Tours: Visit local villages, experience
Swahili culture, and learn about the island's history.
Island Hopping: Discover nearby islets with stunning
beaches and secluded spots.
Koyoking and Sailing: Glide through the calm
waters while soaking in the serene environment

HOW TO REACH MAFIA ISLAND
By flight or by Water

Mnazi Bay - Ruvuma
Estuary Marine Park

Located on the Southeastern Coast of
Tanzania,renowned for its stunning natural beauty and
diverse ecosystems, that attract visitors from all over
the world

TOURISM ACTIVITIES
eling and Scuba D : The coral reefs around
the Park offer vibrant underwater ecosystems with
colorful fish, sea turtles, and unique marine species
B ng: The estuary is home to numerous bird
species, Including migratory birds, making it o
paradise for birdwatchers.

The mangroves and we! Are particularly
popular for spotting species like flamingos ar
kingfishers

Boat T s: Exploring the Park by boat allows tourists
to get cl r to the scenic beauty of the coast
Fishing trips: Where Tourists can experience local
fishing traditions

Cultural Tours: Visitors can learn about the local
traditions, visit villoges, and engage with the people
who rely on fishing ond farming

e tion: The quiet, pristine beaches provide

ot for nbathing, swimming, and

relaxing

HOW TO REACH
By Flight or Road
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The Tanga Coelacanth Marine Park

Is a unique destination for tourists, renowned for its rich
biodiversity and cultural heritage

Why is Attractive?

Rare Marine Life: Is a home to the coelacanth, an ancient
fish species often referred to as a "iving fossil,” which is
a major draw for marine enthusiasts and scientists
Divers marine ecosystem: Including coral
reefs,mangroves, seagrass beds, and numerous fish
species
Pristine Beaches: The park offers serene and unspolled
beaches, perfact for reloxation and picturesque views of
the Indion Ocean

Cultural and Historicol Significance: Near the historic
city of Tanga, which has Swahili, Arab, ond colonial
heritage s

The combination of

terrestrial ecosystems, including mangrove forests and

Diverse Habitats marine and

small islands, provides stunning landscopes and
opportunities for exploration.
Proximity to Urban Areas: Located neor the city of
Tango, it is accessible and can be combined with visits

to nearby attractions

TOURISM ACTIVITIES

g 9. Explore coral reefs and
observe colorful marine life areound islands and
Sandbanks

Boat Tours: Enjoy guided boat trips to explore the
marine park’s islands, mangrove forests, and pristine

Sno Divir

waters

Beach Activities: Relax, sunbathe, and have picnics
along the park's tranquil beaches.

Kayaking and Canoeing: Paddle through the
mangroves and lagoons to experience the park’s
biodiversity up close.

Birdwatching: Spot various bird species in the
mangrove and coastal areas, ideal for ornithologists
and nature lovers.

Cultural Tours: Visit nearby fishing villages to learn
about traditional Swahili culture, fishing techniques,
ond folklore tied to the coelacanth,

Educational and Research Tours: Participate in
programs or tours that highlight the significance of
marine conservation

Contact Us

The Beauty of Marine
Parks and Reserves
Tanzania

€ © QO | marineparkstz
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Maabara Kuu ya Veterinari (CVL) - TEMEKE,
DAR ES SALAAM

Mawasiliano: simu: + 255 222861152
Baruapepe:cvl@tvla.go.tz

Kituo cha Uchunguzi wa Magonjwa
yanayoambukizwa kwa haraka na Bayoteknolojia
(CIDB) - TEMEKE, DAR ES SALAAM.
Mawasiliano: simu: 0800 750 276 (BURE)
Baruapepe:cidb@tvla.go.tz

Taasisi ya Chanjo Tanzania (TVI)-KIBAHA-PWANI.

Mawasiliano:simu: +255 22286152
Baruapepe: tvi@tvla.go.tz

Maabara ya Veterinari Kanda ya Kati - DODOMA
Mawasiliano: simu: 0800 750 277
Baruapepe: tvla.dodoma@tvla.go.tz

Maabara ya Veterinari Kanda ya Nyanda ya Juu
Kusini - IRINGA

Mawasiliano: simu: 0800 750 281

Baruapepe: tvla.iringa@tvla.go.tz

Maabara ya Veterinari Kanda ya Ziwa-MWANZA
Mawasiliano:simu: 0800 750 278
Baruapepe: tvla.mwanza@tvla.go.tz

Maabara ya Veterinari Kanda ya
Kaskazini-ARUSHA

Mawaslllano: simu: 0800 750 279
Baruapepe: tvla.arusha@tvla.go.tz

Maabara ya Veterinari Kanda ya Magharibi -
TABORA

Mawasiliano: simu: 0800 750 282
Baruapepe: tvla.tabora@tvla.go.tz

Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania,

ilian zishwa chini ya sheria ya Wakala Na.45
(iliyofanyiwa marekebisho Mwaka 2009) na
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali tarehe 9
Machi 2012, Wakala ilizinduliwa rasmi tarehe 12
Julal 2012. Wakala hii ili tokana na kuunganishwa
kwa iliyokuwa Maabara Kuu ya Mifugo (CVL),
Vituo vya Kanda vya Uchunguzi na Utambuzi wa
Magonjwa ya Mifugo (VICs), Kituo cha utafiti wa
magonjwa yaenezwayo na wadudu kwenye mifugo
(VVBD KIGOMA NA VVBDTANGA).

Kuwa kituo mahiri katika utoaji wa huduma bora
za maabara na bidhaa za mifugo na kufanya tafiti
za magonjwa ya mifugo na wadudu waenezao
magonjwa Tanzania na nje ya nchi.

Kuimarisha uzalishaji endelevu wa Mifugo,
usalama wa chakula na kuchangia katika uchumi
wa Nchi kupitia utoaji wa huduma bora zenye
gharama nafuu za uchunguzi na uchambuzi,
uzalishaji na masoke ya bidhaa za mifugo na
kufanya tafiti za magonjwa ya mifugo na wadudu
waenezac magonjwa.

Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania (TVLA)
katika kutekeleza kazi zake kutokana na malengo
ya kuundwa kwake ina majukumu kadhaa
inayoyatekeleza ambayo ni pamoja na;

Maabara ya Veterinari Kanda ya Kusini - MTWARA
Mawasjliano: simu: 0800 750 286
Baruapepe: tvla.mtwara@tvl a.go.tz

Kituo cha utafiti wa magonjwa yaenezwayo na
wadudu kwenye mifugo — VVBD - KIGOMA
Mawasiliano: simu: 0800 750 285
Baruapepe: tvla.kigoma@tvla.go.tz

Kituo cha utafiti wa magonjwa yaenezwayo na
wadudu kwenye mifugo - VVBD- TANGA
Mawasiliano: simu: 0800 750 280

Baruapepe: tvla.tanga@tvla.go.tz

Maabara ya kanda ya Kusini Magharibi-
SUMBAWANGA

Mawasiliano: simu: 0800 750 284
Baruapepe: tvla.sumbawanga@tvla.go.tz

Maabara ya Kanda ya Ziwa MEATU-SIMIYU.
Mawasiliano: Simu: 0800 750 283
Baruapepe tvla.meatu@tvla.go.tz

Imetengenezwa na:
Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania
{TVLA)
Taasisi ya Chanjo Tanzania (TVI)
S.L.P. 9254
Simu: 0785 553260
(0800 750 275/0800 750 276 Bure)
Boruapepe: barua@tvla.go.tz.
DAR ES SALAAM - TANZANIA

(i) Kufanya uchunguzi na utambuzi wa magonjwa
ya wanyama na wadudu wanaosambaza magonjwa

T e ¥
= -

/

(ii } Kutengeneza na kuzalisha chanjo dhidi ya ma-
gonjwa ya mifugo ikiwa ni pamoja na vitendanishi.

=1 | 23 é

s g,

-

(iii) Kuhakiki usalama na ubora wa vyakula vya

mifugo.
T )
e -

(iv) Kutoa ushauri juu ya ufugaji na uendeshaji wa
maabara/ kliniki za mifugo

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

(v) Kufanya tafiti za magonjwa ya wanyama na
wadudu wasambazao magonjwa hayo na kutoa
ushauri/ teknolojia ya kudhibiti magonjwa
husika na wadudu waenezao magonjwa hayo.

(vi) Kuhakiki ubora wa dawa za kuogoshea
mifugo. 1

MAADILI YA MSINGI

1. UWAZI
Kuwa wazi katika uteketezaji wa kazi za Wakala
ya Maabara ya Veterinari Tanzania.

2. KUTOKUWA NAUPENDELEO
Kutoa huduma blla ubaguzi.

3. UWAJIBKIAJI
Kutekeleza wajibu kwa kufata sheria na kanuni.

4, UMAKINI KWA MTEJA

Kujitolea na kujitoa katika kuhudumia mteja ili
kuakisi matarajio ya mteja

5. UTENDAJI WENYE TIJA

Kutoa huduma za Maabara na bidhaa za mifugo
zenye ubora wa hali ya juu.

6. TAALUMA
Kuzingatia taaluma katlka utoaji huduma.

7.KUZINGATIA MAADILI
Kutoa huduma bora kwakuzingatia maadili
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WAKALA YA MAABARA YA
VETERINARI TANZANIA

ISO/IEC 17025:2017
ACCREDITED

DUMA ZETU

I. Uchunguzi wa iviagonjwa ya VWvanyama
2. Uzalishaji na Usambazaji wa Chanjo
za Mifugo

3. Uhakiki wa Ubora wa Vyakula vya
Mifugo

4, Usajili na Uhakiki wa ubora wa
viuatilifu vya Mifugo

R RTERERDTERERVENE I E!
6. Ushauri na Mafunzo
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WAKALA YA MAABARA YA
VETERINARI TANZANIA (TVLA)

ISO/IEC 17025:2017
ACCREDITED

-

==k
Kimeta Kimeta na Chambavu Chambavu Kutupa Mimba
(ANTHRAX) (TECOBLAX) (BLACKQUARTER) | | (BRUCELLOSIS 5-19)

i €1 Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania-TVLA
eyl aigeitz Email: barua@ivia goits g 1ol @ tylanlinal, O8G0 750 235 (HURE)

“TVLA Tunalinda Afya ya Mifuga yake”
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PIGA SIMU BURE

DAR ES SALAAM-HQ 0800750275/6
DODOMA 0800750277
MWANZA 0800750278
ARUSHA 0800750279
TANGA 0800750280
IRINGA 0800750281
TABORA 0800750282
MEATU-SIMIYU 0800750283
SUMBAWANGA-RUKWA 0800750284
KIGOMA 0800750285
MTWARA 0800750286
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Kitengo hiki kina vifaa vya
kisasa kama vile mashine ya
mionzi ya Near Infrared
Reflectance Spectrophotometer
(NIRS) kwa ajili ya kuhakiki
ubora wa vyakula vya mifugo.
Mashine hii huweza kuhakiki
kwa muda mfupi vitu vifuatavyo:

a. Protini (Crude protein)
b. Nyuzinyuzi (Crude fiber )
c. Mafuta (Ether extract)
d. Nguvu (Energy)
e, Wanga na sukari

f. Amino asidi

g. Ukavu (Dry matter)

Mashine ya mionzi ya X-Ray kwa ajili ya kupima vi-

wango madini vilivyomo katika vyakula na malighafi.

Mashine ya kupima ubora wa soya kama imepikwa
vizuri na haina lishe pingamizi.

Viwango vya mafuta pia
huchunguzwa na maabara
hii. Hii ni muhimu katika
kuhifadhi vyakula katika stoo,
Wafugaji hupata hasara katika
ulishaji kwani wanyama pia
hawapendi vyakula vyenye
uvundo wa mafuta katika
chakula.

Vyakula vya mifugo ni moja ya mahitaji ya mnyama
hasa katika uzalishaji wa mifugo wenye tija
unaolenga kupata faida nzuri na kuweza kumsaidia
mfugaji kujikwamua na umaskini.

Inakadiriwa kuwa zaidi ya asilimia sitini (60%) ya
gharama za uzalishaji wa mifugo hutokana na chaku-
la. Ili wanyama wawe na afya nzuri na kuweza kutoa
mazao mengi na bora wanahitaji chakula ambacho

kina viini lishe vya kutosha na kwa uwiana ulio sahihi.

Mahitaji ya vyakula kwa wanyama hutegemea aina na
umri wa wanyama, hali ya hewa, utoshelevu wa viini
lishe katika chakula husika na mazao yanayotegeme-
wa, kwa mfano mayai, nyama au maziwa.

Vyakula vya mifugo hutengenezwa kwa kutumia
mchanganylku wa viini vya aina mbalimbali kwani
aina moja ya malighafi haiwezi kuwa na viini lishe
vyote kwa kiwango kinachoweza kukidhi mahitaji ya
mnyama aliyekusudiwa kwa ajili ya afya na Uzalishaji
wa mazao bora. Viini hivyo huwa ni vya wanga na
mafuta, protini, Vitamini na madini.

GHA
UL
Malighafi zlnazatumlka kwa ajili ya chakula cha
mifugo ni vyakula ambavyo binadamu anatumia kwa
chakula au mabaki ya vyakula yanayotokana na
usindikaji wa vyakula hivyo. Malighafi hizo
zimegawanyika katika makundi yafuatayo:

ii. Protini — Vyakula vyenye protini kwa wingi kama
mashudu ya pamba, alizeti, ufuta, karanga, korosho
na soya na zile zitokanazo na wanyarna kama dagaa
na damu. Pia majani ya miti malisho (leaf meal) mf.
lukina(Leucaena), kaliandra (Calliandra)n.k.

ii. Wanga— vyakula vyenye wanga kwa wingi kwa
mfano mahindi, mtama, ngano, pumba (Ngano,
mchele na mahindi ), pia viazi na mihogo.

iii. Madini kama unga wa mifupa, chokaa, nk.

iv. Vitamini mchanganyiko

v. Mchanganyiko wenye virutubisho vilivyosindikwa

maalum (premixes), mara nyingi huwa ni
mchanganyiko wa madini na vitamini.

Idara ya Sayansi ya wanyama hujishughulisha na
utafiti katika raslimali za vyakula zinazoweza

kutumika kama chakula cha mifugo pia mabaki ya
sumu kwenye vyakula vya mifugo na mazao yake.

Kitengo hushirikiana na vitengo vingine katika
uchunguzi wa vimelea vya ma%onjwa katika vyakula
vya mifugo kama Salmonella, E.coli

Kazi nyingine zinazofanywa na idara kupitia kitengo
cha Utafiti wa vyakula ni uchunguzi wa matatizo
yatokanayo na lishe ya Mifugo katika makundi ya
Jamii zote za wanyama.

Pia hushiriki katika kuhakiki ubora wa malisho na
kutoa taarifa za tahadhari za upungufu wa ubora wa
malisho katika jamii za wafugaji kwa kushirikiana na
Wizara kupitia Idara ya Uendelezaji wa nyanda za
malisho na vyakula vya mifugo.

Imetengenezwa na:
Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania
(TVLA)
Taasisi ya Chanjo Tanzania (TVI)
S.L.P. 9254
Simu; 0785 553260
(0800 750 275/0800 750 276 Bure)
Boruapepe: barua@tvla.go.tz.
DAR ES SALAAM - TANZANIA

UCHANGANYAJI WA YYAKULA
Uchanganyaji wa vyakula ni vyema uzingatie uwiane
sahihi wa wanga, protini, madini, na vitamini na pia
viwe vimeparazwa au kusagwa na kuchanganywa vizuri.

Chakula kinatakiwa kipendwe na wanyama na
usagwaji/umeng’enywaji wake usiwe chini ya asilimia
65%, hasa kwa wanyama wasiocheua. Vyakula
vilivyochanganywa vinatakiwa kuwa salama ili
kuboresha afya ya wanyama na kuweza kutoa mazao
yaliyo bora na salama kwa walaji na watumiaji
wengine wa bidhaa zitokanazo na mifugo. Vyakula hivi
havitakiwi kuwa na:

a) Vimelea ambavyo hueneza magonjwa

b) Harufu isiyotakiwa mfano. mafuta yaliyovunda
(rancid) au ukungu (mould).Au kusababisha
harufu katika mazao mfano harufu ya dagaa
kwenye mayai.

c) Uchafu wa aina yeyote.

d) Kuwa na mabakl ya madawa au sumu.

J ABLA YA UCHAR
Kabla ya kuchanganya malighafi mbalimbali ni vyema
mtengenezaji akafanya uhakiki wa ubora wa malighafi
anazotumia. Ili kuwa na uhakika zaidi ni vyema
mtengenezaji wa vyakula akapeleka sampuli yake katika
maabara zinazotambulika na zenye utaalamu wa masua-
la ya lishe ili uweze pia kushauriwa na kuwa na hakika
ya Mchanganyiko wako kutumia viwango sahihi (feed
formula) kwa wanyama waliokusudiwa na vilevile kujua
ukomo (limitations} wa kila malighafi inayotumika.

Chaku!a chenye mI no sahlh\ wa viini |IS|'|E husaidia.
i, Wanyama kukua kwa haraka na kufikia uzito wa
soko mapema

ii. Kuongeza wingi na ubora wa mazao kama vile
nyama, maziwa na mayai

iii. Kuwafanya wanyama wawe na afya nzuri na hivyo
kutoshambuliwa na maradhi.

iv. Kupunguza gharama za uzalishaji kwa sababu
gharama za ulishaji huchukua pato kubwa la
mfugaji.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

Madhara yaliyo wazi kabisa ni pamoja na wanyama
kutofikia uzito wa soko kwa muda uliokusudiwa,
wanyama kupata Magonjwa yatokanayo na

ukosefu wa vyakula bora, kutoa mazao kidogo na
hafifu na hivyo kumpa mfugaji hasara.

HU
M1
Uhakiki wa ubora wa vyakula vya mifugo na
ushauri ni moja ni baadhi ya shughuli
zinazofanywa na Wakala wa Maabara za Vetenari
(TVLA) - Temeke, katika Idara ya sayansi ya
wanyama, kitengo cha vyakula vya mifugo.

Uhakiki unaofanyika unahusu kuchunguza viini
lishe vya vyakula ambavyo vimeshachanganywa
pia mali ghafi zinazotumika kutengeneza vyakula
hivyo ili kuweza kujua kama zimefikia viwango
vinavyoshauriwa na wataalam.

Vitu vinavyohakikiwa ni pamoja na unyevunyevu
katika chakula, protini, wanga, mafuta,
nyuzinyuzi, baadhi ya amino asidi na majivu.

Kwa wanyama wacheuao tunahakiki pia Neutral
detergent fiber (NDF), acid detergent fiber (ADF),
Cellulose, hemicelluloses na lignin

Kitengo hufanya utafiti mbalimbali wa lishe ya
wanyama na kutoa ushauri kwa wafugaji kuhusi-
ana na utengenezaji wa chakula na ulishaji.
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MAMBO YA KUZINGATIA

+ Matumizi ya chanjo hii lazima
yafanywe na mtaalamu wa mifugo
aliyesajiliwa na baraza la Veterinari
Tanzania (VCT).

+ Usitumie Chanjo ambayo mfuniko
wake umeharibika/ kufunguka.

+ Usichanje mbuzi wanaougua na
wenye mimba.

+ Uchanjaji urudiwe kila baada ya
mwaka mmoja.

TAHADHARI

* Chanjo haisababishi ugonjwa
wowote kwa mnyama wala kwa
binadamu

¢ Mabaki ya chanjo na chupa
yateketezwe kwa moto

UHAKIKI

Chanjo hii imehakikiwa ubora,
usalama na usafi katika maabara zetu
na maabara ya Kituo cha Kuthibiti
Ubora wa Chanjo za Mifugo kwa nchi
za Afrika (AU-PANVAC) iliyoko nchini
Ethiopia.

Kwa msaada zaidi wa kitalaamu
wasiliana na mtaalamu wa mifugo
aliye karibu nawe.

Imetengenezwa na:
Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania
(TVLA)
S.L.P. 9254
Dar Es Salaam - TANZANIA
Simu: 0733 282 032
(0800 750 275/ 0800 750 276 bure)
Baruapepe: barua@tvla.go.tz au tvi@tvla.go.tz
Tovuti: www.tvla.go.tz

ISO/IEC 17025:2017
ACCREDITED

MATUMIZI YA CHANJO YA
HOMA YA MAPAFU YA'MBUZI

CAPRIVAC (CCPP)

UTANGULIZI.

Homa ya Mapafu ya Mbuzi (HMM) ni
ugonjwa hatari wa mbuzi
unaosababishwa na hakteria aina ya
Mycoplasma
capricolum.
Ugonjwa
unajidhihirisha
kwa dalili
zifuatazo,;

4
kupumua kwa shida, homakali
(Nyuzi joto 41 - 43 0C), kukohoa,
kutiririsha mafua, usambaaji wa
haraka na vifo vingi kwa mbuzi wa
umri wowote na jinsia zote pamoja na
kutupa mimba kwa mbuzi wenye
mimba.

MAELEZO YA CHANJO
Chanjo ya CAPRIVAC ipo katika hali ya
k|m|m|n|ka hutumika kukinga mbuzi
& dhidi ya ugonjwa wa
homa ya mapafu ya mbuzi.
Imehifadhiwa katika
chupa ya kioo yenye
kifuniko cha bati
¢ henye sili. Chupa ina
= ujazo wa mililita 50 na
hutoa dozi 50. Chanjo
hii huchanjwa Mbuzi
mwenye umri wa
kuanzia miezi mitatu.

UTUNZAJ

Chanjo ya CAPRIVAC itunzwe kwenye
jokofu (Nyuzi joto 2-80C) ambapo
itabaki hai kwa muda wa mwaka
mmoja tangu =g .
kutengenezwa
kwake.

Ni muhimu
kuzingatia
maelekezo ya
uhifadhi ili kuifanya kuwa
bora ndani ya muda wa matumizi.

'ISIWEKWE SEHEMU YA
KUGANDISHA BARAFU’

USAFIRISHAJI

Chanjo CAPRIVAC isafirishwe katika
mnyororo wa ubaridi kwenye kasha
lenye barafu la nyuzi joto 2-8°C mpaka
wakati wa matumizi (uchanjaji).

MATUMIZI
Chanjo ya CAPRIVAC inatolewa kwa mbuzi
ambaye hana dalili zozote za ugonjwa.
Chanjo hii hutolewa kwa mbuzi mwenye
umri wa kuanzia miezi mitatu (3),
(Usichanje mbuzi s
mgonjwa na
mwenye mimba).
Ili kupata
matokeo sahihi
ya chanjo zingatia
yafuatayo;

1.Uchanjaji wa CAPRIVAV ufanywe na
Daktari wa wanyama aliyesajiliwa na
Baraza la Veterinari Tanzania au Daktari
Msaidizi wa wanyama aliyesajiliwa na
TAVEPA

2.Tikisa chanjo kabla ya kumchoma
mnyama kisha choma dozi maja (1ml) chini
ya ngozi iliyo nyuma ya bega la mguu wa
mbele.

3.Chupa iliyofunguliwa ihifadhiwe kwenye
ubaridi na itumike ndani ya masaa matatu.

4. Chanjo itakayobaki baada ya zoezi la
uchanjaji iharibiwe kwenye maji ya mote.

5.Rudia kumchanja Mbuzi kila baada ya
miezi 12,
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« Tumia bomba la sindano lililo
safi, vuta chanjo mililita 2 (dozi
moja) kutoka kwe

nye chupa.

« Sindano iliyotumika kuvuta
dawa iache palepale kwenye
chupa ili kuepuka kuchafua
chanjo.

* Funga sindano safi kwenye
bomba lenye Chanjo.

+ Choma chanjo mililita 2 chini
ya ngozi.

« Uchanjaji urudiwe kila baada ya
miezi 12.

MAMBO YA KUZINGATIA

s Matumizi ya chanjo hii lazima
vafanywe na mtaalamu wa
mifugo aliyesajiliwa na baraza la
Veterinari Tanzania (VCT).

« Usitumie Chanjo ambayo mfu-
niko wake umeharibika/ kufungu-
ka.

« Usichanje Wanyama wanaou-
gua.

« Hakikisha umesafisha kizibo
cha chupa ya chanjo kwa ku-
tumia 70% alcohol kabla na
baada ya kuchanja.

« Uchanjaji urudiwe kila baada ya
mwaka.mmoja.

UTANGULIZI

CHAMBAVU ni ugonjwa
unaosababishwa na vimelea aina
ya bakteria wanaoitwa
Clostridiumy = g
chauvoei 'f t |
ambavyo
huzaliana
katika
mazingira
yenye
upungufu wa Q

hewa ya oksijeni (anaerobic) na
kuzalisha sumu katika mwili wa
mnyama na kupelekea kifo
chake. Vijidudu husambaa kupitia
kwenye nyasi zilizopo kwenye
eneo lililoathirika, vidonda na
mate kutoka kwa mnyama
aliyeathirika. Ungonjwa
unajidhihirisha kwa dalili kama;
homakali, misuli ya miguu ya
nyuma huvimba na kuwa na joto
kali na mnyama huchechemea
mguu wa nyuma sababu ya
maumivu,

TAHADHARI

+ Chanjo haisababishi ugonjwa
wowote kwa mnyama wala kwa
binadamu

» Mabaki ya chanjo na chupa
yateketezwe kwa moto

UHAKIKI

Chanjo hii imehakikiwa ubora,
usalama na usafi katika maabara
zetu na maabara ya Kituo cha
Kuthibiti Ubora wa Chanjo za
Mifugo kwa nchi za Afrika
{AU-PANVAC) iliyoko nchini
Ethiopia.

Kwa msaada zaidi wa kitalaamu
wasiliana na mtaalamu wa
mifugo aliye karibu nawe.

Imetengenezwa na:
Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania
(TVLA)
S.L.P. 9254
Dar Es Salaam - TANZANIA
Simu: 0733 282 032
(0800 750 275/ 0800 750 276 bure)
Baruapepe: barua@tvla.go.tz au tvi@tvla.go.tz
Tovuti: www.tvla.go.tz

MAELEZO YA CHANJO

Chanjo ya Chambavu inazalishwa
ikiwa ni sumu ya kimelea cha
Clostridium Chauvoei (Clostridium
Chauvoei cytotoxin A - CctA
proteins) baada va kuuawa

Chanjo hii hutumika
kukinga ng’'ombe na
kondoo. Imehifadhiwa
katika chupa ya

cha bati chenye sili, ]
yenye Ujazo wa m|||I|ta e
100 na hutoa dozi 50

kwa chupa moja.

Chanjo hii huchanjwa ng‘ombe na
kondoo mwenye umri wa miezi
sita na kuendelea.

UTUNZAI]IL
Chanjo ya Chambavu itunzwe
kwenye jokofu la ubaridi wa Nyuzi
joto 2-80C unaweza
— kuhifadhi kwa
muda wa mwaka
mmoja tangu
| kutengenezwa. Ni
b, muhimu kuzingatia
L maelekezo ya uhifadhi ili
kuifanya kuwa bora ndani ya
muda wa matumizi.

ISO/IEC 17025:2017
ACCREDITED

BLACKQUARTER VACCINE

‘ISIWEKWE SEHEMU YA
KUGANDISHA BARAFU'

gﬁAFIRISCI?]AJIb _

anjo ya Chambavu | ‘
isafirishwe katika \_/
mnyororo wa ubaridi 5

kwenye kasha lenye
barafu la nyuzi joto
2-8°C mpaka wakati
wa matumizi (uchanjaj.,.

MATUMIZI

Chanjo ya Chambavu inatumika
kuchanja ng’ombe na kondoo
ambao hawaonyeshi dalili za
ugonjwa wowote na wenye umri
wa miezi sita (6) au zaidi, ili
kupata matokeo sahihi ya chanjo
zingatia yafuatayo:

 Tikisa vizuri chupa ya chanjo
kabla ya kuvuta chanjo.
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3. Ng'ombe mmoja atachomwa dozi moja ambayo
ni mililita moja (1 ml) chini ya ngom iliyo nyuma ya
bega.

4. Kama Chanjo itakuw:
imebaki baada ya zoezi [
la uchanjaji haifai kwa =

matumizi na iharibiwe
kwenye maji'ya moto.

5. Wakati wa zoezi la uchanjaji, Chanjo iliyoko
ndani ya bomba la kuchanjia, isikae zaidi ya dakika
“kumi nje ya ubaridi.

"6 Chanjo iliyoandaliwa ihifadhiwe kwenye ubaridi
(cool box) na itumike ndani ya saa moja.

MAMBO YA KUZINGATIA
+ Uchanjaji wa BOVIVAC ufanywe na Daktari wa
wanyama aliyesajiliwa na Baraza la Veterinari Tan-
zania (VCT);

« Usichanje ng’'ombe wagonjwa;

» Usitumie chanjo kama sili imevunjwa;

« Tikisa chupa baada ya kuchanganya kidonge na
kimiminika maalum kabla ya kujaza bomba la
sindano;

» Usiweke chanjo iliyochanganywa kwenye jua;

+ Mabomba yaliyotumika yasafishwe kwa maji ya
moto;

+ Hakikisha umesafisha kizibo cha chupa ya chanjo
kwa kutumia 70% alcohol kabla na baada ya ku-
chanja; na

« Rudia kuchanja kila baada ya miezi 12.

UTANGULIZI )
Homa ya Mapafu ya Ng'ombe au |
Contagious Bovine Pleuropneumonia
(CBPP) ni ugonjwa unaosababishwa
na kimelea aina ya Mycoplasma
mycoides. Wanyama wanaoathiriwa
na ugonjwa huu ni jamii ya ng‘ombe.
Ugonjwa unajidhihirisha kwa dalili
kama vile Kupumua kwa shida,
kikohozi kikavu, kutokwa na kamasi
lenye damu, kutembea kwa taabu,
‘ndama huvimba viungo na
husababisha vifo vya ghafla.

MAELEZO YA CHANJO.

BOVIVAC ni chanjo iliyotengenezwa
kwa vimelea hai vilivyofubazwa vya
Mycoplasma mycoides subspecies
Mycoides strain T1/44 kwa ajili ya
kukinga ng‘ombe dhidi ya ugonjwa
wa homa ya mapafu. Chanjo hii ipo
kwenye mfumo wa kidonge na
huhifadhiwa kwenye chupa ya kioo
yenye kifuniko cha bati chenye sili.

TAHADHARI

« Mtaalamu asipozingatia taratibu za
uchanjaji anaweza kusababisha kidonda
kwa mnyama katika eneo alilochomwa
chanjo.

¢ Chanjo haisababishi ugonjwa wowote kwa
mnyama wala kwa binadamu.

¢ Mabaki ya chanjo na chupa yateketezwe
kwa moto.

UHAKIKI

Chanjo hii imehakikiwa ubora, usalama na
usafi katika maabara zetu na maabara ya
Kituo cha Kuthibiti Ubora wa Chanjo za
Mifugo kwa nchi za Afrika (AU-PANVAC)
iliyoko nchini Ethiopia.

Kwa msaada zaidi wa kitalaamu wasiliana
na mtaalamu wa mifugo aliye karibu nawe.

Imetengenezwa na:

Imetengenezwa na:
Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania
(TVLA)
S.L.P. 9254
Dar Es Salaam - TANZANIA
Simu: 0733 282 032
(0800 750 275/ 0800 750 276 bure)
Baruapepe: barua@tvla.go.tz au tvi@tvla.go.tz
Tovuti: www.tvla.go.tz

Chanjo huambatana pamoja
na kimiminika cha
kuchanganyia. Kimiminika
= maalum cha
kuchanganyia

-

“"Awmo(cspwwﬂm

huhifadhiwa
kwenye chupa ya
plastiki yenye
kifuniko cha bati
chenye sili na ina
ujazo wa mililita 100.

UTUNZAIJI

Chanjo ya BOVIVAC iliyoko kwenye

mfumo wa kidonge, itunzwe kwenye

ubaridi mkali wa nyuzi joto -20.

_ Inapohifadhiwa

N __— katika ubaridi

< huu, chanjo
hii hudumu
kwa muda wa
miaka miwili

. tangu
kutengenezwa

kwake.

Kiminika maalum cha kuchanganyia

kidonge kihifadhiwe kwenye jokofu

(nyuzi joto 2 hadi 8°C).

‘Chanjo ihifadhiwe kwenye nyuzi joto

elekezi ili kutunza ubora na ufanisi

uliokusudiwa’.

>

ISO/IEC 17025:2017
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|

MATUMIZIYA CHANJO YA UGONJWA WA
HOMAYA MAPAFUYA NG'OMBE

BOVIVAG

USAFIRISHAJI

Chanjo isafirishwe katika mnyororo
wa ubaridi kwa
kuwekwa ndani ya
» kasha lenye barafu
4 (2 - 8°C) mpaka
wakati wa matumizi
(uchanjaji).

MATUMIZI

Chanjo ya BOVIVAC inatolewa kwa
ng’ombe mwenye umri wa kuanzia
miezi sita. Chanjo inatolewa kwa
ng’ombe asiyekuwa na dalili zozote
za ugonjwa. Ili kupata matokeo
sahihi ya chanjo zingatia yafuatayo;

1. Uchanjaji wa BOVIVAC ufanywe
na Daktari wa wanyama aliyesajiliwa
na Baraza la Veterinari Tanzania au
Daktari Msaidizi wa wanyama
aliyesajiriwa na TAVEPA.

2. Kidonge kimoja cha Chanjo ya
BOVIVAC kichanganywe na mmllta

chanjo. v Z
X
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no lililo safi, vuta chanjo mililita
2 (dozi moja) kutoka kwenye
chupa.

» Sindano iliyotumika kuvuta
dawa iache palepale kwenye
chupa ili kuepuka kuchafua
chanjo.

* Funga sindano safi kwenye
bomba lenye Chanjo.

» Choma chanjo mililita 2 chini
ya ngozi.

» Uchanjaji urudiwe kila baada
ya miezi 12.

MAMBO YA KUZINGATIA

* Matumizi ya chanjo hii lazima
vafanywe na mtaalamu wa
mifugo aliyesajiliwa na Baraza
la Veterinari Tanzania (VCT).

« Usitumie Chanjo ambayo
mfuniko wake umeharibika/
kufunguka.

e Usichanje Wanyama
wanaougua.

e Uchanjaji urudiwe kila baada ya

mwaka mmoja.

¢ Hakikisha umesafisha kizibo
cha chupa ya chanjo kwa
kutumia 70% alcohal kabla na
baada ya kuchanja.

UTANGULIZI

TECOBLAX® (Chambavu na
Kimeta) ni magonjwa
yanayosababishwa na vimelea
aina ya bacteria wanaoitwa
Clostridium chauvoei na
Bacillus anthracis ambao
huwashambulia wanyama
wafugwac na wanyama pori.

Vimelea hivi vinavyosababisha
magonjwa haya vina uwezo wa
kuishi kwenye udongo kwa muda
mrefu.

Magonjwa haya hudhihirishwa
kwa dalili kama; homa kali,
kutokwa na damu kwenye
matundu yote ya mwili, misuli ya
miguu ya nyuma kuvimba na
mnyama kuchechemea mguu wa

TAHADHARI

» Chanjo haisababishi ugonjwa
wowote kwa mnyama wala kwa
binadamu

+ Mabaki ya chanjo na chupa
yateketezwe kwa moto

UHAKIKI

Chanjo hii imehakikiwa ubora,
usalama na usafi katika maabara
zetu na maabara ya Kituo cha
Kuthibiti Ubora wa Chanjo za
Mifugo kwa nchi za Afrika
(AU-PANVAC) iliyoko nchini
Ethiopia.

Kwa msaada zaidi wa kitalaamu
wasiliana na mtaalamu wa
mifugo aliye karibu nawe.

Imetengenezwa na:
Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania
{TVLA)
S.L.P. 9254
Dar Es Salaam - TANZANIA
Simu: 0733 282 032
(0800 750 275/ 0800 750 276 bure)
Baruapepe: barua@tvla.go.tz au tvi@tvla.go.tz
Tovuti: www.tvla.go.tz

nyuma kwa sababu ya maumivu.

Py ,

e
<.'\<"§ “" “¥E

MAELEZO YA CHANJO
TECOBLAX® inazalishwa ikiwa na
mchanganyiko wa sumu ya
kimelea cha Clostridium Chauvoei
(Clostridium Chauvoei cytotoxin A
- CctA proteins) baada ya kuuawa
na vimelea hai vya Bacillus
anthracis strain 34 F 2 (Sterne)
vilivyofubazwa makali yenye
uwezo wa kukinga
wanyama (ng'ombe na
kondoo)dhidi ya
ugonjwa wa
Chambavu na Kimeta.
Imehifadhiwa katika
chupa ya plastiki
yenye kifuniko cha
bati chenye sili,
yenye ujazo wa
mililita 100 na hutoa dozi 50 kwa
chupa moja. Chanjo hii
huchanjwa ng‘ombe na kondco
mwenye umri wa miezi sita na
kuendelea.

»

ISOJIEC 17026:2017
ACCREDITED

TECOBLAX VACCINE

UTUNZAII

Chanjo ya TECOBLAX® itunzwe
kwenye jokofu la =
ubaridi wa Nyuzi joto—
2-80C ambapo
inadumu kwa muda
wa mwaka mmoja
tangu kutengenezwa [ __I|B
kwake. Ni muhimu
kuzingatia maelekezo““‘ﬁ-
ya uhifadhi ili kuifanya kuwa
bora ndani ya muda wa matumizi.

MATUMIZI

Chanjo ya TECOBLAX® inatumika
kuchanja ng’ombe na kondoo
ambao hawaonyeshi dalili za
ugonjwa wowote na wenye umri
wa miezi sita (6) au zaidi, ili
kupata matokeo sahii ya chanjo
zingatia yafuatayo:

« Tikisa vizuri chupa ya chanjo
kabla ya kuvuta chanjo.

« Tumia bomba la sinda
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3.Ng'ombe mmoja atachomwa dozi

moja yenye mililita 2 chini ya ngozi.
4.Kama Chanjo itakuwa imebaki baada
ya zoezi la uchanjaji haifai kwa matumizi
na iharibiwe kwenye maji ya moto.
5.Wakati wa zoezi la uchanjaji, Chanjo
iliyoko ndani ya bomba la kuchanjia,

isikae zaidi ya dakika kumi nje ya ubaridi.

6.Chanjo iliyoandaliwa ihifadhiwe
kwenye ubaridi (cool box) na itumike
ndani ya saa moja.

MAMBO YA KUZINGATIA

¢ Uchanjaji wa BRUCELLA STRAIN S-19
ufanywe na Daktari wa wanyama aliyesa-
jiliwa na Baraza la Veterinari Tanzania
(VCT)

¢ Usichanje ng’ombe wagonjwa;

¢ Usitumie chanjo kama sili imevunjwa;
» Tikisa chupa baada ya kuchanganya ki-
donge na kimiminika maalumu kabla ya
bomba la sindano;
jo iliyochanganywa

o 3

UTANGULIZI

Ugonjwa wa Kutupa Mimba ni ugonjwa wa
kuambukiza kwa wanyama na binadamu
unaosababishwa na vimelea vya backterla
aina ya Brucella i
(Brucella abortus). %
Ugonjwa huu ?’.
husababisha upotevu -
mkubwa wa
uzalianaji wa mifugo. S EmMENA 0
Ugonjwa unajihidhirisha kwa dalili kama;
utupaji wa mimba, vidonda kwenye kondo
la uzazi, vidonda kwenye mirija ya uzazi ya
ng‘ombe dume na sehemu zingine za uzazi.

» Mabomba yaliyotumika yasafishwe kwa

maji ya moto; na

 Hakikisha umesafisha kizibo cha chupa

ya chanjo kwa kutumia 70% alcohol kabla
na baada ya kuchanja.

TAHADHARI

» Chanjo haisababishi ugonjwa wowote
kwa mnyama wala kwa binadamu

¢ Mabaki ya chanjo na chupa yateketezwe
kwa moto

UHAKIKI

Chanjo hii imehakikiwa ubora, usalama na
usafi katika maabara zetu na maabara ya
Kituo cha Kuthibiti Ubora wa Chanjo za
Mifugo kwa nchi za Afrika (AU-PANVAC)
iliyoko nchini Ethiopia.

Kwa msaada zaidi wa kitalaamu wasiliana
na mtaalamu wa mifugo aliye karibu
nawe.

Imetengenezwa na:
Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania
(TVLA)
S.L.P. 9254

Dar Es Salaam - TANZANIA

Simu: 0733 282 032
0 275/ 0800 750 276 bure)

@tvla.go.tz au tvi@tvla.go.tz

kifuniko cha bati chenye sili, ambayo
huchanganywa na kimiminika maalum
kilichohifadhiwa kwenye chupa ya kioo
yenye kifuniko cha bati chenye sili, yenye
ujazo wa mililita 50.

UTUNZAJI

Chanjo ya BRUCELLA STRAIN S-19

iliyoko kwenye mfumo wa kidonge,
itunzwe kwenye ubaridi mkali wa Nyuzi
joto -20 na hudumu kwa muda wa miaka
miwili na kiminika maalum cha
kuchanganyia kidonge kihifadhiwe kwenye
nyuzi joto 2 hadi 8°C (ubaridi wa Jokofu).
‘Chanjo ihifadhiwe kwenye Nyuzi joto
elekezi ili kutunza ubora na ufanisi ulio
kusudiwa’,

USAFIRISHAJI

njo isafirishwe katika mnyororo wa
na kuwekwa ndani ya kasha lenye

mpaka wakati wa matumizi

ISO/IEC 17025:2017
ACCREDITED

TVLA

‘ MATUMIZIYA CHANJO YA UGONJWA WA ’

KUTUPA MIMBA KWA NG'OMBE

BRUCELLA STRAIN §-19

MATUMIZI YA CHANJO

Chanjo ya BRUCELLA STRAIN S-19
inatolewa kwa ng ombe (mtamba) mwenye
umri wa kuanzia ;

miezi mitatu na
inatolewa

mara moja tu
kwa ng‘ombe
asiyekuwa na
dalili zozote za -
ugonjwa. Ili kupata matokeo sahihi ya
chanjo zingatia yafuatayo;

1.Uchanjaji wa BRUCELLA STRAIN S-19
ufanywe na Daktari wa wanyama
aliyesajiliwa na Baraza la Veterinari
Tanzania au Daktari Msaidizi wa wanyama
aliyesajiriwa na TAVEPA.

2.Kidonge kimoja cha Chanjo ya .
BRUCELLA STRAIN S-19 klchanganyweml
mililita 50 za kiminika maalumu n
mchanganyiko wake hutengen

za chanjo. i
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» Weka tone moja kwenye jicho moja
tu. Kama tone halikuingia vizuri kwenye
jicho rudia kwa kuweka tone la pili.

» Kuku wachanjwe kila baada ya miezi
minne (4).

 Kuku ni salama kuliwa hata baada ya
kuchanjwa.

TAHADHARI

Chanjo haisababishi uganjwa
wowote kwa binadamu, endapo
itadondokea jichoni itapelekea
muwasho wa muda mfupi.

Nawa kwa sabuni na maji safi
mara baada ya kumaliza
kuchanja.

UTANGULIZI
Mdondo ni ugon]wa wa kuambukiza
kwa kuku na T

jamii nyingine
za ndege.
Husababishwa
na vimelea
ainaya virusi

(Newcastle virus). Dalili zake ni
pamoja na kuharisha kinyesi cha
kijani, mafua makali, kizunguzungu,
kupooza kwa mabawa na miguu na
hatimaye kifo. Ugonjwa huu hauna
tiba.

MAELEZO YA CHANJO

Chanjo ya TEMEVAC NDV I-2 Strain
hutumika kukinga kuku dhidi ya
ugonjwa wa Mdondo/kideri. Chanjo
ipo katika mfumo wa
kiminika kwenye y \
ujazowa kutoa dozi ‘
50,100 na 200.

Chanjo ya TEMEVAC
huhifadhiwa katika
chupa za plastiki
zenye rangi ya bluu
(dozi 50) na nyeupe (dozi 100 na
200) zenye mifuniko ya sili nyeupe.

UHAKIKI

Chanjo hii imehakikiwa ubora,
usalama na usafi katika maabara
zetu na maabara ya Kituo cha
Kuthibiti Ubora wa Chanjo za
Mifugo kwa nchi za Afrika
(AU-PANVAC) iliyoko nchini
Ethiopia na kupata usajili kutoka
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA).

Kwa msaada zaidi wa kitalaamu
wasiliana na mtaalamy wa
mifugo aliye karibu nawe.

Imetengenezwa na:
Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania
(TVLA)
S.L.P. 9254

Dar Es Salaam - TANZANIA
Simu: 0733 282 032
(0800 750 275/ 0800 750 276 bure)

Baruapepe: barua@tvla.go.tz au tvi@tvla.go.tz

Tovuti: www.tvla.go.tz

UTUNZAIJI.
Chanjo ya TEMEVAC ni stahimilifu
joto.

Ikihifadhiwa kwenye nyu2| joto
30-37°C, inaweza [
kudumu kwa siku 2;

ikihifadhiwa kwenye |~
nyuzi joto 22-29°C |
inadumu kwa wiki 2 |
na ikihifadhiwa
kwenye Jokofu
(nyuzi joto 2-8°C)
itadumu kwa miezi 4 e
tangu muda wa kutengenezwa kwake.

‘ISIWEKWE SEHEMU YA
KUGANDISHA BARAFU’.

USAFIRISHAJI
Chanjo isafirishwe
kwenye hali ya
ubaridi ndani ya
kasha lenye barafu
au chupa ya chai
(thermos) yenye
vipande vya
barafu.

K

“‘r—ﬁa:,.__

ISO/IEC 17025:2017
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TEMEVACHIEN2IN DV,

o oona |

. DOZI100

MATUMIZI
Chanjo ya TEMEVAC itumike kuchanja
kuku mwenye afya njema.
Ukishafungua mfuniko wa chupa,
mdomo wa chupa
hutumika L
kudondoshea
tone moja
kwenye jicho
moja la kuku
kwa urahisi na
kwa usafi zaidi.

*USITUMIE KITU CHOCHOTE
KUTOBOLEA MDOMO WA CHUPA
YA CHANJO ZAIDI YA MFUNIKO

WA CHUPA’

MAMBO YA KUZINGATIA
» Epuka kuweka chanjo kwenye
mwanga wa jua.

¢ Usichanje kuku mgonjwa.

« Chanjo hii haina madhara kwa vifa-
ranga, ukuaji au utagaji wa mayai.

» Kuku anaweza kupewa chanjo ya TE-
MEVAC kuanzia umri wa siku 7.
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WAKALA YA MAABARA YA VETERINARI TANZANIA-TVLA

| 3 TEMEVAC I-2 NDV
wy (Mdondo au Kideri) :
BOVIVAC - CBPP CAPRIVAC - CCPP
(Homa ya Mapafu - Ng'ombe) (Homa ya Mapafu - Mbuzi)

ANTHRAX BLACKQUARTER
(Kimeta) (Chambavu)
ISO/IEC 17025:2017
ACCREDITED
(TECOBLAX) BRUCELLOSl; 5-19
(Kimeta na Chambavu) (Kutupa Mimba)
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o Tikisa vizuri chupa ya chanjo kabla
ya kuvuta chanjo.

» Tumia bomba la sindano lililo safi.
 Vuta chanjo mililita 1 (dozi moja)
kutoka kwenye chupa.

¢ Sindano iliyotumika kuvuta dawa
iache palepale kwenye chupa Ili
kuepuka kuchafua chanjo.

» Funga sindano safi kwenye bomba
lenye Chanjo.

» Choma chanjo mililita 1 chini ya
ngozi.

« Uchanjaji urudiwe kila baada ya
miezi 12.

T

» Matumizi ya chanjo hii lazima
yafanywe na mtaalamu wa mifugo
aliyesajiliwa na Baraza la Veterinari
Tanzania (VCT).

» Usitumie Chanjo ambayo mfuniko
wake umeharibika/ kufunguka.

» Usichanje Wanyama wanaougua.

» Uchanjaji urudiwe kila baada ya
mwaka mmoja.

» Hakikisha umesafisha kizibo cha
chupa ya chanjo kwa kutumia 70%
alcohol kabla na baada ya kuchanja.
i R1
» Chanjo haisababishi ugonjwa
wowote kwa mnyama wala kwa
binadamu.

UTANGULIZI ®

Kimeta ni ugonjwa unaosababishwa
na vimelea vya bakteria.wanaoitwa
Bacillus anthrac
ambao
hushambulia
wanyama
wafugwao na
wanyama pori
binadamu

Vimelea -
vinavyosababisha )
ugonjwa wa kimeta vina uwezo wa
kuishi kwenye udongo kwa muda
mrefu. Ungonjwa unajidhihirisha kwa
dalili kama homa kali, udhaifu au kud-
hoofika kwa mnyama, kukosa hamu ya
kula, kutokwa damu kwenye matundu
yote ya mwili, kupata shida ya
kupumua, kuharisha damu na kifo cha
ghafla.

l Anthrax Cycle

« Mabaki ya chanjo na chupa yatekete-
zwe kwa moto.

Uk IKI

Chanjo hii imehakikiwa ubora,
usalama na usafi katika maabara zetu
na maabara ya Kituo cha Kuthibiti
Ubora wa Chanjo za Mifugo kwa nchi
za Afrika (AU-PANVAC) iliyoko nchini
Ethiopia.

Kwa msaada zaidi wa kitalaamu
wasiliana na mtaalamu wa mifugo
aliye karibu nawe.

Imetengenezwa na:
Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania
(TVLA)
S.L.P. 9254
Dar Es Salaam - TANZANIA
Simu: 0733 282 032
(0800 750 275/ 0800 750 276 bure)
Baruapepe: barua@tvla.go.tz au tvi@tvla.go.tz
Tovuti: www.tvla.go.tz

MAELEZO YA CHANJO
Chanjo ya Kimeta ni chanjo ya
vimelea hai vya Bacillus —
anthracis strain 34 F 2 !
(Sterne) vilivyofubazwa
makali yenye uwezo wa (e
kukinga wanyama
(ng’ombe, kondoo na
mbuzi) dhidi ya ugonjwa
wa Kimeta. Imehifadhiwa
katika chupa ya plastiki
yenye kifuniko cha bati
chenye sili, yenye ujazo wa mililita

| MNTHRAX VACCINE

100 na hutoa dozi 100 kwa chupa
moja. Chanjo hii huchanja ng‘ombe,
mbuzi na kondoo mwenye umri wa
miezi sita na kuendelea.

UTUNZAIJI

Chanjo ya ANTHRAX/KIMETA itunzwe
kwenye jokofu (Nyuzi joto 2-8°C)
ambapo itadumu kwa .,

muda wa mwaka 1\‘._/
mmoja tangu L 4
kutengenezwa kwake. /

Ni muhimu kuzingatia«< =2
maelekezo ya uhifadhi

wa matumizi.

'ISIWEKWE SEHEMU YA
KUGANDISHA BARAFU'

ISO/IEC 17025:2017
ACCREDITED

N

MATUMIZI YA CHANJO YA
UGONJWA WA KIMETA KWA
NG'OMBE, KONDOO NA MBUZ|

P IR B R P/

1
0
1Y

USAFIRISHAII

Chanjo ANTHRAX/KIMETA isafirishwe
katika mnyororo wa ubaridi kwenye
kasha lenye barafu la Nyuzi joto 2-8°C
mpaka wakati wa matumizi

(uchanjaji). \ \

1.
MATUMIZI
Chanjo ya ANTHRAX/KIMETA
inatumika kuchanja ng’ombe, mbuzi
na kondoo ambao hawaonyeshi dalili
Za ugonjwa wowote na wenye umri wa
miezi sita (6) au Zaidi. Ili kupata
matokeo sahihi ya chanjo zingatia
yafuatayo;
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FISHERIES EDUCATION AND TRAINING
AGENCY (FETA)

A STRITHSIA

@(\0

“Give a man a fish and you feed him for
s o day, teach him how to fish, and he can
feed himself for life”
=4

FETA is fully accredited by NACTVET to run and grant awards
(Basic certificate, Technician certificate and Diploma certificate) to
successful candidates. Award offered are NTA level 4, 5 and 6 (Ordinary
diploma).

I Mission

To provide quality fisheries and aquaculture education and training, conduct
applied research and disseminate appropriate technologies to stakeholders
through improved service delivery.”

| vision

The Vision of FETA is to become A Centre of excellence in fisheries and
aquaculture education and training in Sub-Saharan Africa by 2030”

Application forms are available at:

www.feta.ac.tz
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PROGRAMMES OFFERED IN ALL OUR CAMPUSES

P |
Master Fisherman (MFM) l
Fish Processing, Quality Assurunce & Marketing (FPQAN?)_/

(CERTIFICATE AND DIPLOMA ).,
(Mbegani | Nyegezi | I(lblrm | Mlkmdanl | Gablm})

Aqualculture Technology (AQT)

Marine & Refrigeration Engineering (MRE)

Fisheries Management & Technology (FMT) ¢/

Fisheries Science & Technology (FST)
Environment and Aquatic Resources Management(EARM)

All Courses Offered By FETA Meet The Criteria For Obtaining Loan For
Diploma Offered By The Higher Education Students' Loans Board
(HESLB)

= Fishing Gear and Vessels Training for Inspectors and Observers
e Computer Aided Design (Auto CAD) and EPANET software
=& @ = Navigation and Communication on Board Course
= " =« MCS for Beach Management Units (BMUS)
“= » Fish Inspection and Quality Assurance
= Small vessel Operators safety course
= Outboard engine trouble shooting
= Air Conditioning and Refrigeration
= Fish Value Addition Training
"'«.,, ®_ . Water Quality Management = Waste Water Management
. ~'° \ = SWimming and Snorkeling = Aquaculture Technology
; * « Seaweed Value Addition = Post-Harvest Fish Loss
Fish Feed Formulation = Safety at Sea

@ ¢ fetatanzania @ FETATV




WAKALA
WA ELIMU
NA MAFUNZO
YA UVUVI(FETA)

“Ukimpa mtu samaki unamlisha kwa
Siku hiyo, na Ukimfundisha mtu Kufuga
na kuvua samaki unamlisha maisha yake
yote”

FETA imeidhinishwa kikamilifu na (NACTVET) kutoa Mafunzo kwa
ngazi ya Stashahada (Diploma), Astashahada(Cheti) na mafunzo ya
muda mfupi (Tailor made course) katika fani mbalimbali za uvuvi kwa
Watanzania na Mataifa mbalimbali ndani ya Afrika.

Majukumu ya Feta

Sanjari na jukumu kuu la kutekeleza sera ya Uvuvi nchini katika kuendeleza
fani ya uvuvi na ufugaji wa viumbe wa maijini, Wakala umejikita katika
kufanya yafuatayo:-

© Kutoa mafunzo katika ngazi ya Stashahada (Diploma), Astashahada (Cheti)
na mafunzo ya muda mfupi (Tailor made course) katika fani mbalimbali za
uvuvi kwa Watanzania na Mataifa mbalimbali ndani ya Afrika.

N N
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© Kufanya tafiti tumika katika masuala ya Uvuvi, Ufugaji wa samaki na
tekinolojia nyingine zinazohusiana na fani ya uvuvi

© Kusambaza utaalamu kwa jamii ya Watanzania kuhusu Uvuvi na Shughhuli
zote zinazofanyika katika mnyororo wa uvuvi pamoja na kupanua wigo wa
ufanyaji wa biashara ya mazao ya uvuvi kwa ujumia.

MAFUNZO YATOLEWAYO NA FETA

MAFUNZO YA MUDA MREFU(ASTASHAHADA NA STASHAHADA)

=Uvuvi na Ubaharia.

=Sayansi ya Uvuvi na Tecknolojia.

=Uchakataji wa Samaki, Ubora na Masoko.
=Usimamizi wa Mazingira na Rasimali za Pwani.
=Teknolojia ya Ukuzaji Viumbe Kwenye Maji.
=Usimamizi wa uvuvi na Teknolojia.

=Uhandisi wa Mitambo ya Bahari na Majokofu.

MAFUNZO YA MUDA MFUPI (ASTASHAHADA)

= Uhandisi katika Meli.

= Uchakataiji, Udhibiti Ubora na Masoko ya Samaki na Mazao yake.
= Sayansi na Teknolojia Katika Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi.

= Teknolojia ya Uzalishaji na Ukuzaji Viumbe Katika Maiji.

= Ufundi Majokofu, Viyoyozi na Umeme. = Ufugaji wa samaki.
= Uhifadhi, Ubora na Masoko ya Samaki. * Mitambo ya baharini.
= Uhifadhi wa mazingira. = Utawala katika rasilimali za Uvuvi.

Kozi zote zinazotolewa na FETA zimekidhi vigezo vya kupata mikopo ya

Stashahada (Diploma) inayotolewa na Bodi ya Elimu ya Juu (HESLB)

Makao Makuu:
Mbegani, Bagamoyo, P.O.Box 83, Embegani@feta.ac.tz, M:+255 716 755 531
MATAWI

Mwanzg, S.L.P 1213, Mtwarg, S.L.P 62, Kigoma, S.L.P 545, Mara, S.L.P 1213,
Nyegezi, Mikindani, Kibirizi, Gabimori,
E:nyegezi@feta.ac.tz, | Emikindani@feta.ac.tz,| Exkibirizi@feta.ac.tz, E:gabimori@feta.ac.tz,

M: +255 773 884 317 M: +255 768 443 368 | M: +255 758 390 788 M:+255 742 759 677

Fomu za maombi zinapatikana kupitia tovuti:

‘ fetatanzania € FETA TV www.feta.ac.tz
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“Give a man a fish and you feed him for
a day, teach him how to fish, and he can
feed himself for life”

=
ERED BY FETA MEET THE ERIA |

OAN FOR DIPLOMA OFFERED BY
HER EDUCATION STUDENTS' LOANS BOARD

BRANCHES

Application forms are available at:

www.feta.ac.tz

FISHERIES EDUCATION AND
TRAINING AGENCY (FETA)

HS14

) S
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FETA is fully accredited by NACTVET to run
and grant awards (Basic certificate,
Technician certificate and  Diploma
certificate) to successful candidates.
Award offered are NTA level 4, 5 and 6
(ordinary diploma).

“To provide quality fisheries and aquaculture
education and training, conduct applied
research and disseminate appropriate

technologies to stakeholders  through
improved service delivery.”

The Vision of FETA is to become "A Centre of
excellence in fisheries and aquaculture
education and training in Sub - Saharan
Africa by 2030"

IEntry Qualification

ther Related Information

t fetat

SHORT COURSES

anzania

= FETATV
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Research areas

a % OBJECTIVES OF THE INSTITUTE

The of the insti include, among others:

i To promote and conduct research in fisheries and
aquaculture within and in relation'to any part of the
territorial waters of mainland Tanzania;

ii. To promote the carrying out Inquiries, experiments and er g taxonomy and fisherie

research In fisheries and aquaculture; / Important fish spec f

lii. To carry out research in various aspects of fisheries and Y climate A1y limnology

aquaculture for the purpose of establishing, improving or anogr: 3¢ and marketing

developing better methods or techniques of fishing
farming of fishes and any other organisms or
manufacturing or using fish products:

iv. To carry out investigations on fish diseases and their

causes 50 as to develop ways of controlling or preventing

the occurrences of particular fish diseases or any category

INTRODUCTION
The Tanzania Fishernes Research Institute (TAFIRI) was
established under "Act of parliament No. & of February
1980, which was repealed by the Act of parliament No. 11
of September 2016. TAFIRI is mandated to conduct.
promote and coordinate fisheries and aquaculture
research in any part of the territorial waters of mainland
Tanzania. The role is aimed at improving the production
and conservation of fishery-resources to boost the
national economy

of themy;

v. To co-ordinate research in fisheries and aquaculture Location of the institute
which is carried out within mainland Tanzania; The institute headquarters (Coelacanth house) is
vl. To carry out research in fisheries and aquaculture for located at Kunduchi, about 20km from the
the management of the fishing industry Dar-es-Salaam City Center. TAFIRI has four research
_ . vii. To monitor and regulate all fisheries and aquaculture centres: Mwanza along Lake Victorla, Kigoma along
; Of s ' research actlvities Lake Nyasa/Malawl. and Dar es Salaam for the Indian
J viii. To advise the government. public institutions and ocean There Is also one sub-station located at Sota in
other persons engaging in fishing industry on the practical Mara region along Lake Victoria, Apart from the three
application of the findings of inquiries. experiments and major lakes and the Indian Ocean. TAFIRI's scope of
MISSION research carried out by or on behalf of the institute. research also includes small water bodies such as

satellite lakes. dams. rivers and streams and
aguaculture

To promote, conduct and coordinate fisheries and
aquaculture research, and consultancy services in
support of socio-economic development

{

STATUS OF THE INSTITUTE

The aim of establishing TAFIRl was to have a body
corporate, which was to oversee and create perpetual
succession epltomizing Its constituted goals. This
Included an official seal whereby its underlining
activities would be regarded as the official scientific
stand in the United Republic of Tanzania In the issues
of fisheries and aquaculture research and allied
activities. It also includes its capability of suing and
being sued The institute is also capable of holding,
purchasing and acquiring in any other way any movable
or immovable properties and disposing any of its
properties according to the Act of law that created
TAFIRI.
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TANZANIA FISHERIES
Tanzania Fisheries Research Institute (TAFIRI) { RESEARCH |NSTITUTE

Solar tent dry - : g : Kunduchi Mtongani, TAFIRI 1 Street. [TAH RI]
- - P.O. Box 9750, |
Dar es Salaam. TANZANIA

Tel: +255 22 738750835
+255 22 738750836
Fax: +255 22 2650043
E-mall barua@tafirigotz : do@tafirigotz.
Website: www.tafirl.gotz
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